PHP - MySQL เลือกใช้เวอร์ชันไหนดี?

อย่างแรกที่ทุกคนอาจไม่ทราบคือ ผมเป็นผู้ใช้บริการ ไม่ใช่ผู้ให้บริการ ดังนั้นคำถามต่างๆ จึงมุ่งไปที่การขอคำแนะนำเพื่อเลือกใช้ หรือตัดสินใจใช้บริการต่างๆ ดังเช่นวันนี้ คือ

ผมมีความจำเป็นต้องทำโปรเจ็กขององค์กรผมที่เกี่ยวกับธุรกรรมออนไลน์ ตั้งใจว่าจะใช้ PHP และ MySQL (เหมาะสมหรือไม่ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ) ตอนนี้กำลังพิจารณาว่าจะใช้เวอร์ชันไหนดี ผมไม่แน่ใจว่า PHP4 และ MySQL 4.1.10 สนับสนุนการทำ Transaction หรือไม่ ส่วน trigger หรือ store นั้นเดาคงไม่จำเป็น

• MySQL 4.1 นี่สนับสนุน UTF-8 ใช่หรือไม่ครับ? แล้ว 4.0 สนับสนุนด้วยหรือเปล่า ถ้าเว็บที่ผมทำจำเป้นต้องมีหลายภาษา นอกจากไทยและอังกฤษ ควรใช้ตัวไหนดี

ผู้ให้บริการท่านใดสนใจ เสนอมาได้นะครับ

ขอความกรุณาด้วยครับ
ขออภัยสำหรับคำถาม และการเรียบเรียงคำพูด วันนี้เป็นหวัด รู้สึกว่าสติไม่ค่อยสมบูรณ์เท่าไหร่ ^^

4.1 ถึงจะรองรับ unicode ครับ
การทำธุรกรรมอนนไลน์ ส่วนตัว programming language กับ dbms ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ครับ อยู่ที่ความปลอดภัยในตัว application และ reliable ในตัว service มากกว่าครับ

ถ้าต้องการใช้ transaction ใน mysql มี INNODB ให้ใช้ครับ รองรับการทำ transaction

ส่วนการเลือก dbms ที่ใช้นั้นต้องคำนวน transaction ที่จะเกิดขึ้นครับ ถ้ามีมากๆคงต้องไปเลือกใช้ mysql AB หรือไม่ก็ขึ้นไปเป็น oracle, MSSQL แทนครับ

ขอบพระคุณมากๆ ครับ
ผมสงสัยอีกข้อหนึ่งคือ MySQL 4.1 สนับสนุน Innodb ด้วยหรือไม่ครับ

free และดีต้อง MySQL MAXDB ครับ…เทียบเท่า ORACLE ครับ
มีทั้ง for win และ linux

เหมาะกับงาน finance และ database ใหญ่ๆระดับองค์กรที่ซีเรียสๆ

devone – MAX DB มันเป็นเวอร์ัชันไหนของ MySQL เหรอครับ ผมได้ยินมานานแล้วว่า ถ้าไม่ติดเรื่องการรับประกันความเสียหายของข้อมูล และบริการหลังการขายแล้วละก็ MySQL เทียบเท่า Oracle ได้เลยทีเดียว

MAXDB นำมาจาก DBMS SAP_DB ตัว Database หลักของ SAP

สามารถดู version stable original ได้ที่ https://www.sdn.sap.com/irj/sdn/maxdb

ลูกค้าใช้งานตัวนี้อยู่ครับ

สำหรับ… SAP ผมไม่ขอกล่าวถึงครับ เพราะระดับ Enterprise MRP รู้จักกันหมดถึงความอลังกางานสร้าง…และงานที่ปวดหัวมากที่สุด

SAP พัฒนา DBMS ของตนเองขึ้นมาเพื่อลดค่าใช้จ่ายให้กับลูกค้าของ SAP เอง แต่ก็นั้นแหละครับ…ราคา SAP Module แพงมาประลัย…

SAP DB มีความเหนือชั้นในความแน่นอน ความน่าเชื่อถือมากครับ เทียบเท่ากับ Oracle DBMS ว่ากันแบบนั้น ในขณะที่ SAP ปล่อยออกมาเป็น free ware/free use แล้วครับ

มี API รองรับกับโปรแกรมมิ่งหลายภาษาครับ ที่ผมลงให้กับลูกค้าผมลง Windows Platform เป็น DBMS โดยเฉพาะ RAM at 4GB

เสียอย่างเดียวของ SAP คือใช้งานยาก หากไม่ได้ผ่านงาน DBA มาก่อนครับ เพราะต้อง create data space, table space ก่อน…เหมือน Oracle DB ที่ต้อง create data space ต่างๆตั้งแต่สร้าง partition ครับ

หากงานคุณมีความซีเรียส หากงานคุณมีความซับซ้อนในการสร้าง table rule ต่างๆ SAP/DB เป็นคำตอบของ DBA ที่ต้องการของฟรี แต่สุดยอดได้ครับ

ข้อมูลอื่นๆ โปรดเข้าไปดูในไซต์ของ sapdb.org นะครับ…

ขอบพระคุณคุณ devon และทุกท่านมากๆ ครับ