ไม่เข้าใจ ทำไมรัน php บน iis 6 ไม่ได้

พอดี เซ็ต เจ้าตัว IIS 6 for win2003 อ่ะครับ ตาม
http://www.simongibson.com/intranet/php2003/installer.asp
เนี้ยครับ แล้วปรากฎว่าเจ้าตัว PHP มันรันไม่ได้ครับ มันถาม password ของ windows ตลอดเวลาเลยครับ พอไปดูเจ้า permission แล้ว ปรากฎว่ามันก้อกำหนดให้ IUSR เข้าแล้วนิครับ ผมเลยลองรันเจ้า ASP ดู ปรากฎว่ามันรันได้ครับ ส่วน PHP ต้องใส่ password แล้วมันถึงรันได้ครับ เป็น password ของตัว windows นะครับ ไม่เข้าใจเหมือนกันครับ เพื่อน ๆ พี่ ๆ ใครเคยมีปัญหานี้ม่างคับ แนะนำหน่อยคับ :huh:

เป็นเรื่อง permission แน่นอนละครับ :slight_smile:

คุณ Wiz หายไปไหน

มีวิธีเช็คมั้ยครับ รบกวนด้วยนะครับ :o

เป็นเรื่อง permission แน่นอนละครับ :slight_smile:

คุณ Wiz หายไปไหน
นอนอยู่ครับ :smiley:

โดยส่วนตัว ไม่แนะนำให้ติดตั้งโดยการใช้ PHP Installer ครับ

ส่วนขั้นตอนการติดตั้งที่ผมเข้าไปอ่าน ผมแนะนำให้ใช้ของ [b]เว็บนี้[/b] ดีกว่าครับ

คือว่าลองทำตามขั้นตอน ของคุณ wiz ทั้งหมดแล้ว ปรากฎว่าติดเหมือนเดิมครับ มันต้องให้ใส่ password ตลอดเวลา แต่พอผมใส่ password ก้อสามารถรัน php ได้นะครับ ฮือ ๆ พอจามีวิธีเช็คมั้ยครับ เพราะว่าติดตั้งมานานแล้วอ่ะ ยังไม่ได้เลย แต่ผมสงสัยนิดหนึ่งนะครับ ใน phpinfo(); อ่ะคับ ในส่วนของ ISAPI ครับ ในส่วนของ AUTH_USER มันยังเป็น admin อยู่เลยครับ วานพี่ ๆ ช่วนผมหน่อยนะครับ :huh:

ผมไม่ชำนาญ windows นะครับ แต่ลองเข้าไปดู IIS -> web site ->
property -> directory security -> Enable Anonymous Access [x]
เพราะที่บอกว่ารันได้ แปลว่า set อย่างอื่น ถูกแล้ว แต่คงติดเรื่อง
permission ตรงนี้ (มั้ง) ครับ

รอ expert ตื่นนอนก่อนนะครับ :slight_smile:

ผมไม่ชำนาญ windows นะครับ แต่ลองเข้าไปดู IIS -> web site ->
property -> directory security -> Enable Anonymous Access
เพราะที่บอกว่ารันได้ แปลว่า set อย่างอื่น ถูกแล้ว แต่คงติดเรื่อง
permission ตรงนี้ (มั้ง) ครับ

รอ expert ตื่นนอนก่อนนะครับ :slight_smile:

enable แล้วงับ แต่ยังติด password อยู่เลยครับ ขอบคุณทุก ๆ คนครับที่ช่วยผมก๊าบ :frowning:

ปกนิ ออกจะเก่งนิน้องเจต์

ปกนิ ออกจะเก่งนิน้องเจต์

มันจะเก่งได้ต้องมีอาจารย์น่ะครับ แต่ถ้าจะใครจะเก่งเลยไม่มีทางคับ :huh:

เป็นเรื่อง permission แน่นอนละครับ

ใช่ครับ แต่คิดวาไม่ได้เกี่ยวกับ PHP
คิดว่าเป็นที่ user สำหรับ iis โดยปกติจะเป็น IUSR_(ตามด้วยชื่อเครื่อง)
คุณไปยุ่งอะไรตรงนี้หรือเปล่าล่ะครับ

โดยส่วนตัว ไม่แนะนำให้ติดตั้งโดยการใช้ PHP Installer ครับ

จริงครับ ควรเลือกแบบ .zip มาติดตั้งเองครับ

ลองถอนโปรแกรมออกแล้ว boot เครื่องจากนั้นลองลงใหม่ดูครับ