pc server ปกติใช้เคสขนาดไหนสำหรับวางใน datacenter หรอครับ

พอดีจะจัดเสป็คคอมที่เป็น pc server ครับ แต่ไม่รู้ขนาดของ case ว่าควรเป็นยังไง

รบกวนผู้รู้หรือผู้ให้บริการแปะลิงค์หรือรุ่นของเคสด้วยก็ดีครับ ขอบคุณครับ

ปกติ server จะใช้เป็นแบบ rack 19" ครับ เครื่องแบนๆ ลอง search หา dell rack server อะไรพวกนี้ดูก็ได้ครับ

หรือถ้าอยากวางเครื่อง pc จริงๆ ต้องถาม idc ก่อนครับว่าที่ไหนมี shelf วางเฉพาะบ้าง เพราะปกติเค้าไม่รับวางเป็น pc tower กันเท่าไหร่ ถ้ารับแบบวางใน rack ก็คือนับเลยว่ากินพื้นที่กี่ U (ปกติก็เท่าๆ กะเครื่อง 4-5U)

1 Like

หมายถึง spac ของเคสนี้ ต้องเอาบอร์ดมาวัดครับว่าอยู่ในหมวดไหน atx หรือ m-atx จะได้แนะนำถูก

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ ยังไม่ได้คิดเรื่องนี้เลยครับ

แต่เล็งไว้พวก

Ryzen 7/9 และ แรม อยู่ที่ 64 ครับอย่างอื่นยังไม่รู้เลยต้องเริ่มยังไง T__T