ถามเรื่องกาีรแบ่ง partition ของ freebsd ครับ(มือใหม่จริงๆ)

คือว่ามีเว็บสอนกับหนังสือสอนไม่ค่อยตรงกัน การแบ่งpartitionนี้ต้องแบ่งแบบใหนครับระหว่าง

/
swap
/tmp
/cache
/usr
/var/log
/home

หรือ
/
swap
/var
/tmp
/usr

แบ่งตามการใช้งานครับ

ขี้เกียจสุดก็แบ่ง

/boot
swap
/

ขยันหน่อยก็เพิ่ม
/var
/home
เข้ามา

ขยันอีกก็
/tmp
/usr

ประมาณนี้แหละครับ

ปล. ปกติแบ่ง
/boot
swap
/
/var/

Freebsd ไม่ต้องแบ่ง /boot ก็ได้ครับ ไม่เหมือน linux
ส่วนจะแบ่งอะไรบ้างขึ้นกับการใช้งานเป็นหลักครับ
ที่แน่ๆคือต้องมี / กับ swap และก็ควรแยก /tmp ออกมาอีกอัน

ส่วน /usr /var /home /backup /xxx อันนี้ขึ้นกับการใช้งานโดยตรง
ก่อนแบ่งก็ต้องทราบก่อนครับว่าจะทำอะไร

เช่นใช้กับ DA ก็แบ่ง /home ใหญ่สุดเพราะไฟล์เว็บเก็บอยู่ในนั้น
ถ้าเป็น plesk ก็ต้องเป็น /usr ใหญ่ๆเพราะไฟล์เว็บเก็บอยู่ในนั้น

ที่สำคัญไม่แนะนำให้แบ่ง / กับ swap ล้วนๆ เพราะเวลาพังมันจะไม่เหลืออะไร

ชอบคำนี้จังคับ เหอๆ

ผมแบ่ง
/
/tmp
/home
/swap
/usr
/var

แบบนี้ตลอด ครับไม่ว่าจะลง unix หรือ linux เพื่อเป็นนิสัยกันพลาด :blush:

ตามด้วยอีก 1 เสียงครับ