Parked Domain กับ Redirect หรือ Domain Pointer เหมือนกันไหมครับ

การที่จดโดเมนไว้เฉยๆโดยไม่ทำอะไรกับมันเลย จำเป็นต้อง Parked Domain ไหมครับ
แต่ก็ยังงงๆว่ามันเหมือนกันกับ Redirect หรือ Domain Pointer หรือเปล่าครับ

โดยความเข้าใจของผม (อาจจะผิดก็ได้)

เวลาจดโดเมน ก็ต้อง มี Name Server เพื่ออ้างอิง
ทีนี้เวลาเกิดเรา ปิ้งชื่อขึ้นมาอยากจดไว้เฉยๆ ไม่ได้ใช้อะไร
ครั้นจะไปเช่าโฮส เพื่อเอา NS ไปจดโดเมนก็คงกระไรอยู่ ก็เลยมีบริการจากทางผู้จด ให้บริการ Domain Parked ขึ้นมา ส่วนจะฟรี หรือเสียตังค์คงแล้วแต่ที่ เพื่อคนที่อยากจดชื่อเก็บ จะได้มี NS ไว้จดครับ

ส่วน Redirect เป็นการชี้ จากที่หนึ่ง ไปสู่อีกที่หนึ่ง
แต่ Domain Pointer ไม่ชัวร์ครับ

รอผู้รู้มาอธิบายอีกทีน่ะครับ

[quote author=ICOM link=topic=7507.msg70559#msg70559 date=1186802332]
โดยความเข้าใจของผม (อาจจะผิดก็ได้)
[/quote] ^— copy :stuck_out_tongue:

Redirect