Outlook error 110

เคยเจอไหมครับ เวลาส่งเมล์ด้วย outlook แล้วส่งไม่ได้ขึ้น error 110 ตลอด แต่พอเปลี่ยนค่าpop3 จาก mail.xxx.com เป็น ip address กลับส่งได้เฉย อันนี้เป็นปัญหามาจากอะไรครับ

dns เจ๊งหรือป่าวครับ

DNS หา ip ไม่เจอ หรือ อาจจะได้ ip มาผิด

ที่เครื่องserverผมได้ใช้โปรแกรม Diagnostics ทดสอบการทำงานของserver
ผลปรากฎว่า

หมายถึง dns ของเนตที่ลูกค้าคนที่เข้าไม่ได้ใช้อยู่ครับ

เน็ตของลูกค้า อาจจะไม่อนุญาตให้ใช้งานพอร์ตของ smtp , pop ก็เป็นไปได้ครับ

ตอนนี้ ผมให้ลูกค้าเช็คnslookup ปรากฎว่า มันไปชื้ที่ตัวserverภายในของเค้าน่ะครับ

ตอนนี้ลูกค้าเช็คnslookupแล้ว ออกมาที่serverผมได้แล้ว แต่ทีนี้ ยังส่งไม่ได้ครับ

มันยังติดตรงไหนเนี่ย

ใช้ teamviewer remote เข้าไปตรวจสอบที่เครื่องลูกค้าเลยสิครับ

เหมือนจะได้ละครับ เนื่องจากnetworkลูกค้ามี Active directoryติดอยู่