ช่วยเลือก os ทีครับ ตัวไหนสเถียรที่สุด

ตอนนี้ พึ่งสั่ง server dell ตัวใหม่มา เครื่องเก่าเป็นเครื่องประกอปเองใช้ไปๆปัญหาจุกจิกเยอะ เลยเปลี่ยนซ่ะ server dell R200 อัดแรม4G
จะลงOSใหม่ 2ตัวนี้
1.ลินุก
2.Microsoft Windows Server 2003 Enterprise Edition (แผ่นเถื่อน)

(ไม่นับเรื่องราคาของ Sofeware แล้วก็ลิขสิทนะครับ)

ส่วนตัวผมทำ windows hosting อยู่น่ะครับ ดังนั้นไม่เข้าข้างใครแน่นอน

ผมเห็น windows ถ้า config ดีๆก็น่าจะรับได้นะครับ

อย่างเว็บ manager online ก็เป็น windows คนเข้าวันนึงเป็นแสนๆ ก็เร็วดี ไม่เห็นมันจะมีปัญหาอะไร

ดังนั้น ดูที่ความถนัดดีกว่าครับ ถนัด/ชำนาญ ตัวไหน ใช้ตัวนั้น ^^

มันมากกว่าแค่นั้นครับ แยก db iis proxy

ครับ เว็บใหญ่ๆมันต้องแยก db กับ web ออกจากกันอยู่แล้วนี่ ???

แต่เค้าก็ config ได้ดีพอสมควรนะครับ

ถ้าใช้ aspx ก็ windows เลยครับ (config + เขียน aspx ดีๆเผลอๆแรงกว่า linux อีก)
ถ้าใช้ php+apache ก็ linux เลยครับ

ทั้ง linux bsd windows บทมันจะพังมันก็พังได้เหมือนๆกัน
ส่วนเรื่องความเสถียรและรองรับโหลดได้สูงๆ มันอยู่ที่การ config ครับ
OS อะไรก็เสถียรได้เหมือนกัน