OnlineNIC DNS ใช้เวลาเปลี่ยนกี่วันครับ

คือว่า สร้าง dns แต่ใส่ ip ผิดไปอะครับ ไม่ใช่ ip เครื่อง (เค้าให้มาผิด)

ตอนนี้เปลื่ยนเป็น ip เครื่องเรียบร้อยแล้ว

ใช้ที่ onlinenic อยู่ครับ รอมาใกล้ 4 วันแล้ว

ยังใช้ domain name ไม่ได้เลย ฮือๆ …

ทำไมมันช้าแบบนี้อ่า แย่จัง …

ทำไมมันช้าจังครับเนี่ยยยยยย

หรือว่า server ผมไม่มี dns -_-

ตรวจไงดีอ่า ไม่ใหวแย้ว เดี้ยวโทรไปถามแย้ว …

เคยเป็นเหมือนกันครับ แต่ไม่ใช้ onlinenic
รอ 4 วันยังไม่มีไรเกิดขึ้น เลยเปลี่ยน ip เป็นค่าอื่น แล้วก็เปลี่ยนกลับมาใหม่ รออีกพักนึงก็ใช้ได้เลย ไม่รู้เกี่ยวเปล่า

โดยปกติ .com .net มันเป็นแบบระบบอัตโนมัติเลยนะครับ แจ้งแก้ปุ๊ปมันเปลี่ยนเลย เสียแต่ต้องรอพวก caching name server ให้มันลบข้อมูลเก่าก่อน แค่นั้นแหละ

เว้นแต่พวก dot อื่นอ่ะครับที่นานหน่อย แต่อย่างมากไม่น่าเกิน 3 วันนะ (ขนาด .in.th สองวันเอง)

มันขึ้นตามนี้ครับ

dns_name=ns1.abc123.com
-----------new DNS IP£º203.146.140.xxx, now change to…

dnsname=ns1.abc123.com, old_dns_ip=203.146.237.237, new_dns_ip=203.146.140.xxx

Register system prompt

(126) modnameserver is error

[GO BACK]

สงสัยคราวที่แล้วที่ผมเปลี่ยน มันคงขึ้นว่า (126) modnameserver is error ทำให้มันยังโชว์ IP เก่าอยู่เลย

แบบนี้ผมจะแก้ DNS ยังไงดีครับเนี่ย ลองเป็น 10 กว่ารอบแล้ว แย่จัง

จะไปเปลี่ยนจากที่อื่นได้รึเปล่าครับ

ผมพึ่งเมล์ไปบอก O/N เอง ไม่รู้จะแก้ให้ผมได้รึเปล่าเนี่ย …

ปล.เซ็ง T/F นิดๆ เขียน dns ให้ผมเป้นอะรไม่รู้ตั้งแต่ตอนแรก เรามือใหม่ก็ยัดตามนั้นเลย เฮ้อ …

โดยปกติ .com .net มันเป็นแบบระบบอัตโนมัติเลยนะครับ

มันมีรอบการ update ไม่ใช่เหรอครับ หรือตอนนี้เปลี่ยนไปแล้ว

ผมก็ไม่ทราบคับ แต่ไม่ว่ามันจะเป็นอะไร ตอนนี้ผมยังส่ง IP ใหม่เข้าไปยังไม่ได้เลยครับ

(126) modnameserver is error

NS is ERROR ไม่รู้จะได้ตอนใหน :unsure:

ตอนนี้ยิ้มออกนิดนึงแล้วครับ

ไปหาความรู้ใน WHT มา ปรากฏว่าเจออะไรนิดหน่อยในกระทู้ DNS ให้ทำการ unlock domain ซะก่อน

และแล้วก็เปลี่ยน dns ip เสร็จแล้วคับ แหะๆ … มีอะไรกวนๆของ O/N ให้เห็นด้วยล่ะ …

dns_name=ns1.abc123.com
Original DNS IP=203.146.140.xxx

Now changing Onlinenic’s Data, new DNS is ฃบ203.146.140.xxx

==== OH OH EOF :slight_smile: ===

เปลี่ยนแล้วใช้ได้เลยครับ เย้ๆ Server ทำงานแย้ว -_-