ไม่สามารถ nslookup ได้ มันน่ามีเหตุ ผลจากอันไหนบ้า

ไม่สามารถ nslookup ได้ มันน่ามีเหตุ ผลจากอันไหนบ้างหรือครับ

[root@xxxxroot]# nslookup xxxx.com
Note: nslookup is deprecated and may be removed from future releases.
Consider using the dig' orhost’ programs instead. Run nslookup with
the `-sil[ent]’ option to prevent this message from appearing.
;; connection timed out; no servers could be reached

เวปเข้าได้นะครับ แต่ อาจะมีปัญหาเข้าได้บ้างไม่ได้บ้าง เน๊ตที่ผมใช้คือ true แต่ nslookup จาก server
อีกเครื่องใน ตู้ colocation เดียวกัน ที่ issp

แบบ มันน่าจะเกิดจาก เครื่อง dns domainname หรือว่า เน๊ต หรือว่า ที่วาง colo
แบบจนปัญญาจริงๆ

[root@xxxroot]# ping xxxx.com
ping: unknown host xxxx.com

และอีกอย่างคือ ไม่สามารถ ping ได้จากเครื่องที่อยู่ในวงแลนเดียวกัน
แต่ กลับเครื่อง คอมที่ บ้าน สามารถ ping ได้ปกติ นะครับ

แต่ บางที่ คอมที่บ้านก็เข้าไม่ได้ แล้วก็เข้าได้บ้าง

โดยลอง ping หรือ nslookup เวปอื่นในเครื่องเดียวกัน ก็ สามารถทำได้ปกติ
มี ห้าสิบเวปไม่ได้ แค่ สองสามเวปเอง

เข้ามาอ่าน… :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

เข้ามาอ่าน… :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

ขอนิดนะครับ ไอ้อย่างนี้จะตอบไปเพื่ออะไร รก -*-

ตอบเจ้าของกระทู้: ไม่ทราบเซต primary ns กับ secondary ns ให้เครื่องแล้วยังครับ อาการมันบอกว่าคุณยังไม่ได้เซตตรงนี้อ่ะ
ถ้ามี webmin เซตตรงนี้นะครับ Webmin > Networking > Network Configuration > DNS Client > DNS Servers ใส่ ip อะไรลองถามที่ตั้ง co-lo ดูว่าให้เซตว่าอะไร

[quote] [quote] เข้ามาอ่าน…

:angry: :angryfire: นั่นสิ

ไม่น่าจะเกิดจากตู้ที่ใช้ Co Location นะ

ลองเรียกอันนี้นะครับ

whois domainname.com

จะได้คำตอบมาว่า DNS อยู่ที่ใดบ้าง เอามาใช้ในบรรทัดถัดไป

dig domainname.com @DNS.com

ควรได้คำตอบออกมา ถ้าไม่ได้ แปลว่า domainname.com มีปัญหาที่ DNS ของเขาเอง
ถ้าได้ ลอง

dig domainname.com

อันนี้ จะใช้ DNS ที่เรากำหนดค่าไว้ใน /etc/resolv.conf เป็นตัวตรวจ ถ้าข้อ 2
ทำได้ ข้อนี้ควรได้ ถ้าไม่ได้ แสดงว่ากำหนดค่าใน resolv ผิด หรือไม่ก็มีปัญหาแถวๆนั้น
ลองค่อยๆไล่ครับ

[quote]เข้ามาอ่าน…

ขอบคุณที่ช่วยกันดูแลบอร์ดนะครับ บอร์ดนี้จะสวยงาม ถ้าทุกท่านร่วมมือกัน
– เหมือนคำขวัญกวาดขยะยังไงไม่รู้ :slight_smile:

----- EDIT -------

คุณ 12Go ช่วยแก้ตามนี้นะครับ ขอบคุณครับ
http://www.thaihosttalk.com/index.php?showtopic=1619