ลูกค้าแก้ไข ns จากหน้าจัดการโดเมนไม่ได้ครับ แก้ปัญหาอย่างไรดีครับ

ทำไมลูกค้าแก้ไข NS ผ่าหน้าเว็บแล้วเป็นแบบนี้ครับ

:baa60776::baa60776::baa60776:

1. NS ที่จะแก้ไข ได้ลงทะเบียนเอาไว้หรือยัง
  2. BW inter ช่วงเวลานั้นเป็นอย่างไรบ้าง

น่าจะเป็นตามข้อ 1 ไม่ก็ 2 ไม่ก็สาเหตุอื่นๆ

ตั้งค่า Register Domain ถูกต้องนะ?

ลงทะเบียน DNS ควรใช้ของฟรีหรือเสียเงินครับ

ปกติ registrar มีให้ฟรีนะครับ

ในรูปมันคือระบบจัดการโดเมนใช่ไหมครับ แล้วมันคือระบบจัดการโดเมนของอะไร แบบว่าผมไม่เคยเห็น… ถ้าเป็น WHMCS ก็คือมันอาจเชื่อมต่อไปที่ API ของผู้ให้บริการไม่ได้ หรือไม่ก็ตั้ง Register Domain ผิด หรืออีกกรณีถ้าเป็น ResellerClub หรือที่เป็น logicbox เดี่ยวกันก้ต้อง Add IP Address ของ Web Server ให้กับ API Allow เข้ามาอีกที

ใช่ครับ เป็นระบบจัดการโดเมน ของ Free WHMCS templates ครับ http://www.freewhmcstemplates.com/

ไอพี ที่เว็บ whmcs ผมตั้งอยู่ครับ

ลองเอา NS ที่เปลี่ยน ไปเช็คกับที่นี่ดูครับ http://www.internic.net/whois.html เลือกเป็น Nameserver

ครับผมถูกต้องทุกอย่างครับ ไม่มีอะไรผิดสังเกตุเลยครับ IP ถูกต้อง NS ถูกต้อง

มีแคารายการสั่งรายการแรกที่มี Management toosl ให้อย่างครบถ้วน

แต่พอกด DNS Management ก็เปลี่ยน NS ไม่ได้อยู่ดี่ มันจะขึ้นแบบนี้ครับ

:875328cc::875328cc::875328cc:

และผมก็แอบไปเห็นตัวนี้ในข้อมูลของลูกค้า มันจะเกี่ยวกันไหมนะ และผมก็เลยลองเข้าไปดูแพ็กเกจโฮสติ้งที่ผมตั้ง ไม่มีให้ติ๊กเลือกจริงๆด้วย ช่อง DSN Control

ในรูปแรก ทำไมไม่มีชื่อโดเมนอะครับ พยายามดูแล้วก็ไม่น่าใช่เซ็นเซอร์เอาไว้

รูปต่อมา มันบอกไม่เจอโดเมน ก็ต้องหาสาเหตุรูปแรกให้เจอก่อน ^^

ส่วน DNS Control ใน DA รูปสุดท้ายนั้น ไม่เกี่ยวกันครับ

อ่อ รูปแรกผมเซ็นเซอร์ไว้ครับท่าน แฮๆ :074:

คุณน่าจะลืมตั้งค่า registrar ให้กับชื่อโดเมนนั้นๆครับ จึงไม่มีการแสดงส่วนจัดการโดเมนออกมา

ขอคำชี้แนะเพิ่มเติมครับท่าน ผมต้องไป registrar ที่ไหน อย่างไร ขอบพระคุณล่วงหน้าครับผม :baa60776:

อาการนี้ ได้บ้างไม่ได้บ้างแน่ๆ รอโปรแกรมเมอร์ผู้เชี่ยวชาญมาตอบ เพราะผมก็เป็นในบางครั้ง แต่โดยปกติผมบอกลูกค้าเข้าจัดการตรงที่ ResellerClub เลย ไม่ผ่าน WHMCS

จดโดเมนไว้ที่ไหน ก็ไปจัดการโดเมนที่นั้นสิครับ

โดเมนชี้ dns มาที่ server ก็คือใช้ dns record บน server จะไปจัดการผ่าน whmcs ได้ไงต้องไปทำในหน้า da โน่น

ท่านน่าจะเทสระบบให้เสร็จ แล้วค่อยให้เปิดให้ใช้บริการ จะดีกว่านะครับ จะไม่ได้ไม่ต้องเสียเวลามาไล่ Bug ทีหลัง