นอนไม่หลับ ขอถามเรื่อง ns หน่อยจ่ะ

คือ ฉันยังไม่เข้าใจกับเรื่องการตั้งค่า ns
ฉันนึกหน้าตามันไม่ออก

ฉันขอสมมติเหตุการณ์ดังนี้นะจ๊ะ

สมมติว่า ฉัน จดโดเมนไว้ 1 ชื่อ

แล้วฉัน ก็เอาเครื่อง server ไปตั้ง colo ไว้ 1 เครื่อง ลง OS Window Server 2003 และ service DNS ไว้ด้วย

ทีนี้ ฉันสร้าง Forward Lookup คือ test1.com

แล้วก็สร้าง ns1.test1.com > 203.xxx.xxx.xxx ,

ฉันก็คงบอกได้ว่า…ก่อนเทอจะใช้ NS1,NS2 เทอก็ต้อง make NS ก่อน… สร้างที่โดเมนครับ
ไม่ใช่ ชี้ name server นะครับ
เราต้องสร้าง NS ก่อนแล้วก็ชี้โดเมนของเราเองและของโดเมนอื่นๆมาใช้ NS ที่เราสร้างครับ

ฝั่งเซอร์ฟเวอร์…ฉันก็บอกได้เพียงว่า server จะมี DNS Server ในการลงทะเบียนโดเมนที่จะรอรับ เมื่อลงทะเบียนโดเมนใน DNS Server นั้นแล้ว เทอ…ก็ชี้โดเมนที่จะใช้ไปที่ NS1,NS2 ที่เทอสร้างไว้ที่โดเมนที่ทำ NS

งงป่าววว (ฉันยังงงเลย) เทอไม่งงหรอ lol

ฉันก็แค่เข้ามาอ่านเฉยๆ ค่า

:smash: มันเป็นเรื่องระหว่างฉัน กับเธอ

สรุปกระทู้นี้มีแต่เธอกับฉัน ฮ่าๆๆ

เหมือนใช้แปลไทย

การชี้ NS ก็คือ ใส่ค่าลงในช่องที่เค้าให้ใส่ ns1 ns2 ใช่ไหมจ๊ัะ

แล้วที่บอกว่า make NS สร้างที่โดเมน มันคืออย่างไร ? พอมีภาพตัวอย่างให้ดูไหม

ฉันขอบคุณมาก

ตามรูปที่แนบมาให้เทอ…

menu ที่เขียนว่า " Name Servers " คือที่ฉันบอกว่าเป็นตัวชี้
menu ที่เขียนว่า " Child Name Servers " คือตัวที่ฉันบอกว่าเป็นตัว make name server จ๊ะ

เทอ…ไม่งงนะ (ฉันยังไม่ได้นอนเลยเทอ) lol

ยังงงอยู่เลยอะจ่ะ

งงมากจริงๆ นะ

อยากจะหาสถาบันที่สอนเรื่องนี้โดยตรงจริงๆ เลย

ของฉันไม่เห็นจะมีให้เลือก Child Name Servers เลยอะจ่ะ

อย่า งง
เธอ งง
เราก้อ งง
(- -")

เปิดเว็บ -> โดเมน -> โดเมนชี้ ns -> ns ชี้ ไอพี -> ไอพีชี้เครื่อง -> เครื่องแยก ns เข้าโฟลเดอร์เว็บ

-> หน้าเว็บเปิดขึ้น

ซึ่งถ้าจะให้ ns นิ่งๆ ต้อง regis ns และทำ a record ด้วยครับ

ปล.การทำงานของโดเมน ถูกเปล่าไม่รู้นะ อธิบายแบบบ้านๆ ^^a

edit: แก้คำผิด

name server จะต้องมี 2 ฝั่งครับ
1.ฝั่งที่เราจด Domain (นั่นก็คือที่ๆเราจด Domain กับ godaddy)
2.ฝั่ง Server เราต้องยอมรับ ns1.xxxx.com ครับ

เมื่อ 2 ฝั่งเห็นตรงกัน ถึงจะใช้งานได้ครับ
โดยที่ฝั่งที่เราจด Domain เราต้องเลือกเมนูตามนี้ ตามที่พี่หนึ่ง smartnet.co.th ได้บอกไว้ครับ

menu ที่เขียนว่า " Name Servers " คือที่ฉันบอกว่าเป็นตัวชี้
menu ที่เขียนว่า " Child Name Servers " คือตัวที่ฉันบอกว่าเป็นตัว make name server จ๊ะ

่อย่าเพิ่งหนีฉันไปไหนนะจ๊ะ

ฉันลองเอาภาพมาให้ดู

ระหว่างฝั่งโดเมน ของ godaddy อะจ่ะ ฉันหาเมนู Child Name Servers ไม่เจอ

ไม่ทราบว่า ใช่ Record แบบนี้หรือเปล่าจ๊ะ

แล้วฝั่ง DNS Server (เป็น Web Server ในเครื่องเดียวกัน) ก็มีการตั้งค่า Record แบบนี้ ใช่หรือเปล่าจ๊ะ

ทำได้หรือยังจ๊ะ พอดีเผลอหลับไป

[quote author=smartnet.co.th (หนึ่งสุดหล่อ) link=topic=22831.msg216151#msg216151 date=1253354783]
ทำได้หรือยังจ๊ะ พอดีเผลอหลับไป