เพื่อนใช้ Notebook รุ่นไหนมาทำ Server ใช้บ้างครับ

คือจะหา notebook ไป colo เพราะตอนนี้น้ำหนักเกินครับ เลยมีความจำเป็นต้องใช้ notebook แทน
จะเอามาลง Fedora core6 อ่ะครับ ช่วยแนะนำ notebook ตัวที่ไม่มีปัญหาเรื่อง driver กับ linux และใช้งานได้ดีด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

notebook dell สิครับ
ผมใช้อยู่ทนทานมาก แต่ไม่เคยทำ server เหมือนกันนะครับ

อ่านแล้วเข้าใจเหมือนว่า คุณ noteza จะเอา notebook มาทำเป็น server แล้วเอามาวางที่ colo อย่างนั้นหรือเปล่า

ถ้าใช่ สงสัยว่ามันจะทำงานไหวหรือครับ
หรือผมอ่านคำถามผิด

IBM เท่านั้น ทนดี

[quote author=ICOM link=topic=13087.msg127877#msg127877 date=1219374229]
อ่านแล้วเข้าใจเหมือนว่า คุณ noteza จะเอา notebook มาทำเป็น server แล้วเอามาวางที่ colo อย่างนั้นหรือเปล่า

ถ้าใช่ สงสัยว่ามันจะทำงานไหวหรือครับ
หรือผมอ่านคำถามผิด

ผมว่าถ้ามีตู้อยู่เองก็เป็น solution นึงที่ประหยัดพื้นที่ดีครับ รองรับเว็บเบาๆได้สบายๆ
ก็คงต้องดูรุ่นที่เปิด 24 ชมได้ทนๆ ก็น่าจะ dell กับ ibm มั้งครับ acer benq ตัดทิ้งได้เลย

ผมว่าไปใช้พวก Acer MINI ก็ดีนะครับน้ำหนักน่าจะไม่หนีกับ โน๊ตบุ๊คเท่าไหร่ HDD เร็วกว่า ของ Notebook ด้วย

ผมว่าน้ำหนักเบากว่าด้วยนะครับ เพราะ mini มันไม่มีจอ

บางที vps อาจจะเป็นคำตอบ

นาจะใช้ pc เอา

MacBook Pro ครับ

เอา notebook มาใช้งานชั่วคราวคงได้ครับ หากระยะยาวเป็นปีคงไม่ไหว ความร้อนสะสมในตู้มากมายเหมือนเอา notebook ไปไว้ในเตาอบ
น้ำหนักเกินก็ไม่ต้องใส่ case เลยครับ เบาไปเยอะ

เบาๆ

[quote author=212cafe.com link=topic=13087.msg128081#msg128081 date=1219427638]
MacBook Pro ครับ

น้องวิว MBP

ผมว่าใช้ ASUS Nova ไม่ดีกว่าหรอครับ ฝามือเดียวเอง

ถ้าจะเอา Notebook ผมแนะนำ Dell ครับ จะตระกูล Vostro ราคาไม่แพง ถึกทนดีครับ ประกัน 3 ปี onsite services NDB (ผมว่าช่าง dell คงจะงงๆ เวลามา service น่ะครับ ว่า notebook ทำไมไปอยู่ในตู้ได้หว่า

ผิดฝา ผิดตัว ผิดประเภท หรือเปล่าครับ … อ่านมานานแล้วของร่วมแจมด้วยนิดหนึ่ง

Notebook ออกแบบมาเพื่อใช้งานแบบฉาบฉวย ไม่ได้ออกแบบมาสำหรับทำเป็น Server ที่ต้องเปิดตลอด 24 ช.ม.
ราคา Server กับ Notebook ก็แทบจะไม่แตกต่างกันมาก … หรือว่าผมเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า

[quote author=siamwebhost link=topic=13087.msg128641#msg128641 date=1219659834]
ผิดฝา ผิดตัว ผิดประเภท หรือเปล่าครับ … อ่านมานานแล้วของร่วมแจมด้วยนิดหนึ่ง

Notebook ออกแบบมาเพื่อใช้งานแบบฉาบฉวย ไม่ได้ออกแบบมาสำหรับทำเป็น Server ที่ต้องเปิดตลอด 24 ช.ม.
ราคา Server กับ Notebook ก็แทบจะไม่แตกต่างกันมาก … หรือว่าผมเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า

ไม่ลอง MacBook Air เลยหละครับ บางเบา สุดๆ

แต่ไม่รู้จะไปรอดกี่วันนะ

IBM Thinkpad ตัวที่ติดยี่ห้อ IBM นะครับ ทนดี ถ้าเป็นรุ่นใหม่ๆที่ติด Lenovo คุณภาพเริ่มแย่ลงแล้ว

ส่วน Dell ก็ เช่นเดิมครับ ยังเจ๋งอยู่เหมือนเดิม