โฆษณาแฝงของ NOD32 และ VLC media player ในรายการข่าวชื่อดัง

ใครที่เคยติดตามการจับผิดการแฝงโฆษณา คงจะจำผมได้น่ะครับ ครั้งก่อนผมเอา Microsoft แอบแฝงโฆษณาในรายการ Five Live รายการเพลงของช่อง 5 แต่ครั้งนี้ผมได้เอาของ 2 ช่องที่เพิ่งเกิดเรื่องราวเช่นเดียวกันมาให้ดูครับผม

ThaiPBS ทีวีสาธารณะ แอบแทรกโฆษณาแฝง

(20/12/2551) สังเกตตรงมุมล่างขวาของจอครับ จะเห็น Nod32

รายการข่าวข้น คนข่าว ช่อง MCOT (18/12/2551)

ขณะ Phone In ของคุณยายที่นายกพูดถึงในวันที่แถลงข่าวหลังจากรับตำแหน่ง

ไม่รู้่ว่าได้ค่าโฆษณาเท่าไร

ความผิดพลาดทางเทคนิค…

เคเบิล แถวบ้านผมก็เป็นบ่อย

วันดีคืนดีก็มีโปแกรมแปลกๆ ขึ้นมาบังซะงั้น

:blush:

ขอเดาว่าเป็น cable ครับแ่ล้วระบบ ก็ใช้

เึค้าใช้ NOD32 อยู่ล่ะมั้งครับ

nod32 เชียร์ให้ใช้ของแท้นะ ไม่แพง คุณภาพสมราคาเลยครับ

ภาพไม่ใช่จาก cable ทีวีน่ะครับผม อันนี้ออกอากาศสดจากสถานี

ภาพที่ 2 โฆษณาแฝงคือ ACER ครับ
ลูกอมนั้นโฆษณาตรงๆ

โฆษณาแฝงในชีวิตประจำวันมีเยอะครับ
เช่น หนังเรื่องหนึ่ง
ตัวละครทุกตัวใช้โนเกียหมด คนละรุ่น
ขับรถยี่ห้อเดียวกันหมด คนละรุ่น
นัดพบปะพูดคุยหกันที่ร้านดียวหมด คนละสาขา

เป็นเรื่องปกติไปแล้วครับ ภาพยนต์ฟอร์มยักษ์ อย่างต้มยำกุ้ง ก็เคยถูกด่าว่ามีโฆษณาแฝงเยอะเกินไป หรือแม้แต่หนังของเฉินหลง ทุกเรื่องต้องใช้รถยนต์ยี่ห้อมิตซูบิชิ เป็นต้น

เอามาให้ดูขำๆครับ คงจะผิดพลาดทางเทคนิค

แล้วก็รับตังค์ไปแบบ “ขำขำ” :beer:

[quote author=siamwebhost link=topic=16353.msg153286#msg153286 date=1229923155]
เป็นเรื่องปกติไปแล้วครับ ภาพยนต์ฟอร์มยักษ์ อย่างต้มยำกุ้ง ก็เคยถูกด่าว่ามีโฆษณาแฝงเยอะเกินไป หรือแม้แต่หนังของเฉินหลง ทุกเรื่องต้องใช้รถยนต์ยี่ห้อมิตซูบิชิ เป็นต้น