สอบถามเกี่ยวกับงาน noc

พอดีเพิ่งจบใหม่ครับ อยากรู้เกี่ยวกับงาน NOC ใน IDC ครับ
ตำแหน่งนี้ทำเกี่ยวกับอะไรบ้างเหรอครับ ลักษณะงานเป็นยังไงมั่งครับ ต้องใช้ทักษะ system/network เยอะมั๊ยครับ

มันเป็นงานที่คอยต้อนรับลูกค้าอยู่หน้าเคาเตอร์ตลอดหรือทำงานนั่งโต๊ะคอยดู status ต่างๆครับ

วันเวลาทำงานเป็นยังไงมั่ง มีวันหยุดที่แน่นอนหรือเปล่าครับ เห็นต้องคอยดู 24/7 ทำงานเป็นกะ

เงินเดือนซักหมื่นสองพอได้ไหม เห็นตำแหน่ง NOC ที่ cs loxinfo เปิดรับอยู่

ใครพอรู้ข้อมูลบ้างครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ:baa60776:

แล้วแต่ noc level ไหนครับ ถ้าเอาแบบพื้นฐานสุดที่ควรรู้ก็

• เปิดปิดคอมแต่ละแบบได้
  • ดูสถานะเครื่องเป็น (พวกไฟสถานะต่างๆ)
  • ประกอบคอมเบื้องต้นได้
  • เข้าใจการตรวจสอบเครือข่ายเบื้องต้น (ping / traceroute)

ที่สำคัญคือ noc เป็นคนที่เจอลูกค้า ก็ควรจะมีมนุษย์สัมพันธ์ดีประมาณนึงครับ

ถัดจากนั้นก็พวก

• การตั้งค่า switch
  • การตั้งค่า network ของ os แต่ละตัว (รู้ไว้ก็ดี)
  • การแก้ปัญหาเครือข่ายเบื้องต้น

พวกมนุษย์สัมพันธ์ดี ไม่ค่อยเจอเท่าไหร่เลย แต่ถ้ามีได้จะดีมากเลยครับ

จริงครับ ถ้ามนุษย์สัมพันธ์ดี จะ Work มากครับ ส่วนใหญ่จะดูเฉยๆ ไม่ก็บูดๆ เลยครับ

ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับอาชีพพวกนี้แฮะ แต่ผมว่าเป็นอาชีพที่ต้องใช้ทักษะเฉพาะตัว อัตราเงินเดือนหน้าจะ 12000 UP นะครับ = =" ยิ่ง ป.ตรีขึ้นไป เงินเดือน 12000 ถือเป็นเงินเดือนขั้นต่ำที่ไม่รวมสวัสดิการเลยก็ว่าได้ ปล.ยกเว้นค่ายเกมส์ชื่อดัง อัตราจ้างยังอยู่ที่วันละ 300 -

อ่า อันนี้เข้าใจว่าคิดไปถึง network engineer ไปแล้ว ถ้า skill พวกนั้นได้ก็เงินเดือนมากกว่า 15k อยู่แล้วครับ

พี่ไอซ์กล่าวไว้หมดแล้ว cslox ผมว่า noc เป็นมิตรสุดแล้ว มีแค่สองคน ที่ผมเคืองหลายรอบละ แมร่งเล่นดอท

ร่วมวง เล่นกับเค้าเลยครับ :70bff581:

noc แบบเป็นอันเอง จะทำให้เรารัก idc นั้นๆไปเลยฮะ

ผมเคยเจอ support หน้าห้องเล่นเกมส์แล้วหาเครื่องผมไม่เจอ แม่งไปใช้คนมาใหม่ที่ไม่รุ้อะไร ก็หาไม่เจออีก ทำให้ผมรออยุ่เกือบ 30 นาทีเซ็งชิบเป๋ง

CSLox ผมเคยเจอ NOC ดีๆเป็นมิตรแค่คนเดียวเองครับ การทักทายดีมาก สุภาพมาก
ส่วน NOC CS คนไหนจังไรก็นะ ไม่รู้เค้ารับมาทำงานได้ไง นิสัยหมามากครับ ไม่ยอมเปิดประตูให้ผมเข้า IDC

ที่ CAT ชั้น 14 เจอ NOC สาวคนนึงน่ารัก Friendly มาก สวย หุ่นดี (^_^)

สำหรับผมคิดว่า INET เฟรนลี่ที่สุดแล้วครับ ยังกะพี่น้องเลย

ส่วนเรื่อง NOC นั่งเล่นเกมนี่เป็นเรื่องธรรมดาครับผมเข้าใจ เป็นทุกที่แหละ

ประเด็นมันไม่ได้อยู่ที่ “เล่นเกมส์” เฉยๆครับ ประเด็นมันอยู่ที่ ลูกค้ามา แล้วยัง “เล่นเกมส์” อยู่เนี่ยแหละ

Thanks krub

INET +1

spec ต้องแข็งแรง ไว้ช่วยผมยกเครื่องได้ ขอแรงเด็ก NOC ประจำ

เงินเดือนก็ขอไปตามวุฒิเลยครับ ถ้าเขาต้องการเราได้ไม่ได้เขาต่อรองเอง
ทำงานก็เต็มที่เต็มเวลาเต็มความสามารถ พัฒนาตัวเองตลอด เดี๋ยวก็เห็นทางสว่างเองอะครับ

noc cslox ที่จังไรๆนี่ ผมก็เจอเหมือนกันกัน เอาแต่ตีดอทแล้งไม่สนใจลูกค้าแถมกวนตีนอีกตะหาก

ผมเคยเจอลูกค้าจะซัดกับ noc มาแล้วครับ

ที่ CS นี่ละ เกือบวางมวย

ที่ผมเจอรู้สึกจะเป็นคนตัวอ้วนๆ ยังแค้นฝังใจมาจนถึงวันนี้ถึงแม้จะไม่ได้อยู่ CS แล้วก็ตาม :9bbc76d5:

แค้นเพราะ เค้าไม่ให้เข้า ชิมิ:189bbdde:

พูดจาเหยียดหยามด้วยครับ แล้วก็บริการแบบส่งๆปัดๆขอไปที

อย่าไปคิดมากเลยครับ คิดซะว่า เรามีเงินใช้บริการ ไม่ได้ขอเค้ารับประทาน สักวันเค้าคงตกงาน