พนักงาน Noc ให้ช่วยพิมพ์อะไรนิดหน่อย เจ้าอื่นทำให้ไหมครับ

แบบเผอิญลูกค้าอยู่ต่างจังหวัดนะครับ

แล้ว เครื่องเข้าไม่ได้ แต่เข้าหน้า ล็อคอินได้ปกติ เลยอยากลอง ล็อคอินดูว่าได้หรือเปล่า

แต่พนักงาน noc เข้าบอกว่าเค้าทำให้ไม่ได้ติดระบบ

ก็เข้าใจนะครับ แต่เค้าก็น่าจะเข้าใจนิดนึง ว่าเผื่อมันเป็นอะไรนิดหน่อย ลูกค้าจะได้ไม่ต้องจากต่างจังหวัด อาจกดแค่สองสามตัวแค่นั้นเอง

ถ้าไม่ได้ ก็ต้องเข้าไป

แต่อยากทราบว่าที่อื่น ปกติเค้าช่วยกันบ้างไหมครับ หรือว่ายืดกฏเหล็กกันหมดเลย

ขอบคุณครับ

ปกติไม่ทำครับ นอกจากเสียบจอกับดูผลหน้าจอครับ

ถามกลับกันครับ สมมุติว่า

ยังไงเครื่องเราก็ต้องเจ๊ง system พังอยู่แล้ว แล้วเกิดวันนั้นนะ noc เกิดเป็นคนเข้าไป แก้ให้

คุณจะฟังเหตุผลnoc หรือป่าว ว่าเค้าไม่ได้ทําพัง ผมตอบแทนได้เลย 90 เปอร์เซน โทษ Noc

แหะๆๆ ทรัพย์สินราคา ต่อเครื่องต่อข้อมูล เป็นหมื่น หรืออาจจะแสน

NOC เงินเดือนไม่ถึงหมื่น หรือหมื่นต้นๆผมว่าเค้ารับผิดชอบไม่ไหวหรอกครับ

ลองเขียนในเมลทิ้งท้ายว่า ไม่ว่าจะเกิดผลอะไรตามมา จะไม่เอาผิดต่อ noc ทุกๆกรณ๊ ผมว่าเค้าอาจจะช่วยนะครับ

ถ้าเงินทุนถึง ผมว่า ซื้อ KVM เลยครับวานnoc เสียบ kvm เค้ายอมแน่นอน

ผมก็เจอครับ

เขาจะไม่กล้าทำให้ เพราะกลัวพัง

หรือหากคิดอีกอย่าง หากเขาทำให้แล้วภายหลัง ข้อมูลหรืออะไรมีปัญหา เราก็จะคิดในใจว่า noc มันแอบ adduser หรือฝังอะไรไว้ หรือเอาข้อมูลเราไปหรือเปล่า

แต่วันนั้นรถมันติดผมไปไม่ทันแน่ๆ เลยโทรไปขอร้อง

เขาบอกให้ส่งข้อความไปบอกว่า ไม่ต้องรับผิดชอบใดๆทั้งสิ้น

ซักครู่เขาทำให้เลยครับ

• -" เออใครจะตอบอะไรคิดดีๆนะครับ ผู้บริหารทุก IDC เข้าเว็บนี้ Noc ตกงานดื้อๆเลยนะครับ

policy เกือบทุกเจ้าใกล้เคียงกันหมดครับ แต่จะยืดหยุ่นต่างกันไปเล็กน้อย เช่นเสียบจออย่างเดียวเท่านั้น หรือพิมพ์ได้แต่ไม่มีการ login

บางเจ้าก็พิมพ์ให้ตามที่บอก แต่ไม่รับผิดชอบถ้าอะไรพังขึ้นมา (ต้องยืนยันตรงนี้กับเขาก่อน)

บางเจ้า policy ทำไม่ได้ แต่ความสนิทกับเจ้าหน้าที่ noc ช่วยให้สามารถทำได้ (ถ้าคนที่สนิทไม่อยู่ก็อด)

หลากหลายครับ

ขึ้น login ปกติ แต่เข้าเครื่องไม่ได้ คาดว่า server overload อยู่ครับ ทุกอย่างจะช้าไปหมดจนเหมือนมันเดี้ยงไปแล้ว

ถ้า noc ไม่พิมพ์อะไรให้ ลองให้เขาถอดสาย lan ซัก 15-30 นาที แล้วค่อยลองเข้าใหม่น่าจะพอช่วยได้ (ถ้า switch manage ได้ก็ปิด/เปิด port ที่ switch เองได้เลย)

เครื่องใหนมีปัญหาโหลดขึ้นบ่อยๆ ผมจะใช้วิธีตั้ง cron คอยเช็ค load ทุกๆ 10-15 นาที ถ้าเกินกำหนดก็ สั่ง stop httpd mysqld ซะ แล้วค่อย start ขึ้นมาใหม่

แล้วแต่คนครับ. noc บางคนนิสัยดีก็ดีครับ บางคนนี่ แต่โดยทั่วไปถ้าต้องไปทำระบบและเขาไม่ชำนาญหรือไม่รู้ผลกระทบเขาจะไม่ทำให้ครับ

คงไม่ถึงขนาดนั้นมั้งครับ

เว้นแต่ใครจะออกชื่อ IDC กับชื่อ noc มาด้วย

เพียงแต่ผลที่เกิดตามมาก็คือทุก IDC จะไปเคร่ง policy มากขึ้นทำให้ noc ที่เคยช่วยเหลือเป็นการส่วนตัว งดทำให้

-คือแค่อยากรู้ว่าที่อื่น เป็นอย่างไรบ้างนะครับ

ถ้าเหมือนกันจะได้ไม่ย้ายออก แค่นั้นเอง ไม่คิดว่าจะประเด็นไปเรื่องอื่นได้

เหอๆๆๆ

เหมือนๆกันครับ ย้ายไปก็หนีเสีอปะจรเข้เปล่าๆ ไปตีซี้ NOC เป็นทางออกที่ดีที่สุดครับ ใช้ได้กับทุก IDC

ลองบอกสิ่งที่อยากทำให้ย้ายออก และ idc ที่ใช้งานอยู่ด้วยสิครับจะได้แนะแนวถูก