ช่วยหน่อยครับ No such file or directory

[root@xxxxx ~]# vzctl restart xxxxxxxxx
Unable to create lock file /vz/lock/xxxxxxx.lckwB3u0P, use --skiplock option: Read-only file system
Unable to lock VE
[root@xxxxx ~]# reboot
shutdown: No such file or directory
[root@xxxxx ~]#

มันเป็นอะไรครับ เป็นทุกคำสั่งเลยอ่ะครับ
ขอบคุณครับ

hdd ไปซะแล้วครับ

ขนาดนั้นเลยเหรอครับ ลองโทรไป IDC ให้เขาดับ Server ถอด harddisk
เสียบใหม่ดีป่าวครับ อะไรไม่แน่นรึเปล่า

งานงอกละ สามารถกู้ข้อมูลได้มัยอ่ะ
เด๋วต้องถามลูกค้าก่อนว่า backup ข้อมูลไว้ไหมอ่ะ
ขอบคุณมากครับ

เบื้องต้น เข้าหน้าเครื่องแล้ว ถอดๆ แกะๆ restart เครื่องดู “ครั้งเดียวพอนะครับ”

ถ้ายังไม่ได้อีกก็… เผาพริกเผาเกลือแช่งดู

ไม่ได้มี harddisk อีกตัวไว้ backup เหรอครับ
ผมตั้ง da backup ลง harddisk อีกตัวทุกคืน
ยังเสียวเลย มันจะมีสิทธิไปพร้อมกัน 2 อันไหม

ก่อน restart พยายามดึงไฟล์ออกมาให้ได้เยอะที่สุดก่อนครับ

งานเข้าของแท้ครับอาการนี้

[quote author=neverdie link=topic=21797.msg205945#msg205945 date=1249802967]
ไม่ได้มี harddisk อีกตัวไว้ backup เหรอครับ
ผมตั้ง da backup ลง harddisk อีกตัวทุกคืน
ยังเสียวเลย มันจะมีสิทธิไปพร้อมกัน 2 อันไหม