มีท่านใดรับวางระบบ network ให้หน่วยงานราชการบ้างไหมครับ

พอดีว่า network ในองค์กรไม่ค่อยเสถียรครับกำลังหาบริษัทมาวางระบบกันอยู่ครับ งบประมาณหลักแสนครับ
แต่จะนัดมาดูระบบก่อน แล้วค่อยให้เสนอแผนพร้อมราคาอีกทีครับ

ปัญหาหลักคือ

1. Load Balance ทำงานไม่เสถียร (มาพบตอนหลังว่าเป็นเพียง VPN Rounter)
  2. ปลายทางเดินสายแค่บางจุด ที่เหลือ wireless แล้ว Access Point รองรับการใช้งานไม่ไหว

สิ่งที่ต้องการ

1. วางระบบใหม่
  2. ต้องการ ClearOS (กล่อง ClearBOX) มาใช้แทน PC (Server) ที่ใช้อยู่ตอนนี้

นี่คือผังระบบที่ใช้งานอยู่ครับ แต่ขอลบชื่อ และรายละเอียดต่างๆออก เพราะเป็นเอกสารราชการครับ ให้ดูผังการต่อระบบคร่าวๆไปก่อน

หาได้ 1-2 เจ้าแล้ว ต้องการเพิ่มเติมครับจะได้มีตัวเลือกหลากหลายครับ
ท่านใดสนใจ หรือมีบริษัทแนะนำ รบกวนโพสต่อไว้เลยนะครับ เดี๋ยวบ่ายๆดูแล้วจะโทรไปหาครับ (งด PM)

ปล.ถ้าโพสผิดหมวดขออภัยครับ

ขอทราบเพิ่มเติมเกี่ยวกับจำนวน Client ต่อ Access Point ครับ อาจต้องทำ Site Survey หรืออย่างน้อยต้องมี Floor Plan + Seat Plan มาดูก่อนด้วยครับ

ผมว่า [COLOR=#333333]Load Balance ใช้พวก RV จะดีกว่า [/COLOR][COLOR=#333333]Load Balance ผ่าน clearos นะครับ
จริงๆผมทำก็ได้แต่ผมไม่มีบริษัทเท่านั้นแหละ[/COLOR]

ClearOS ผมเลิกใช้มานานแล้ว ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ Mikrotik แทน Support Load Balance ตามที่ท่านต้องการ
สนใจติดต่อได้ตามลายเซ็นต์ครับ

1. กองงานหนึ่งมีประมาณ 30-40 เครื่อง ครับ ในขณะที่ Access Point มีแค่ 2 ตัว/กอง รับได้ตัวละประมาณ 10 เครื่อง ใครเข้าก่อนได้ก่อน
    และ Accesspoint แต่ละตัวก็ถูก Jump สายแลนที่ด้านหลังไปต่อ HUB (ต่อกันเอง) พ่วงไปพ่วงมาๆๆ อีกครับ ผลคือเน่าเลย

2. ต้องเชิญมา Survey อยู่แล้วครับ หากบริษัทท่านประสงค์จะรับ job อันสลับซับซ้อนนี้… :07baa27a:

3. Plan เครือข่ายคร่าวๆดูได้จาก Link ที่ส่งไปครับ ส่วน Floor Plan หากมา Survey แล้ว จะสำเนาให้ครับ คงไม่สะดวกส่งออนไลน์ครับผม

คือทางผมมีเน็ต 3 เส้นครับ จับเข้า load balance ก่อนแล้วค่อยนำมาใช้ครับ ส่วน ClearOS เอาไว้ทำ DHCP , Log File ครับ เพราะเป็นข้อตกลงระหว่างหน่วยงานว่าลากสายมาแล้วให้เก็บ Log ครับ
สำหรับ Load Balance กับ ClearOS ทางนี้แยกกันครับ อย่าเพิ่งเข้าใจผิดว่ารวมกันครับ ที่ต้องการ Clearbox เพราะจะเอามาใช้แทนของเดิมที่เป้น PC ครับ เวลา user ใช้พร้อมกันมันงอแงบ่อย ต้องคอยรีครับ เลยอยากได้เป็น Hardware แทน น่าจะงอแงน้อยลงบ้าง

อารมเดียวกับที่ทำงานแม่ผมเลย หน่วยงานราชการเหมือนกัน [COLOR=#333333]Access Point ต้องเปลี่ยนเป็นแบบที่รับ user ได้เยอะกว่าอะครับ
อีกอย่าง ClearBox ใช่ว่าจะดีนะครับ ผมเห็นรวนมาเยอะและเหมือนกัน บางครั้งใช้ RV กับ Server Authen ยังจะดีกว่าเลยครับ

อยากได้งานนี้จังแต่เรามิใช่บริษัท ติดต่อตาม[/COLOR]ลายเซ็นต์ครับด้านล่างครับ

เดี๋ยวปลายทางขอปรึกษากันก่อนนะครับ กรณีไม่ใช่บริษัท

สนใจครับ
site งานอยู่ที่ไหนครับ

ผมสามารถทำ load balance ให้ได้ และสามารถติดตั้งระบบให้ access point ตัวนึง รองรับผู้ใช้งานได้ ไม่ต่ำกว่า 30 device

สนใจเข้าไปทำ site serway ครับ

[COLOR=#333333]บริษัทเบสอินเทอร์เน็ตเซอร์วิสโซลูชั่นจำกัด[/COLOR]
[COLOR=#333333]7/89 ซ.พหลโยธิน24 ถ.พหลโยธิน แขวงจอมพล เขตจตุจักร กรุงเทพฯ 10900[/COLOR]
[COLOR=#333333]โทร 02-930-2622, [/COLOR][COLOR=#333333]085-5553006[/COLOR]
[COLOR=#333333]ฝ่ายขาย [/COLOR]sale@best[COLOR=#333333]internet.co.th [/COLOR]

สำหรับท่านที่เป็นบริษัท ผมโทรไปนัดครบทุกท่านแล้วครับ

ส่วนคุณ [B]kasama52[/B] ขอแสดงความเสียใจครับ ถามทางนี้แล้ว ต้องเป็นนิติบุคคลเท่านั้นครับ