เจอปัญหา Network ใครเคยเป็นบ้าง ขอทราบวิธีการแก้ไข

เครื่อง server เป็น windows server นะครับเพิ่งมาเป็นสัก 1 อาทิตย์ได้ล่ะ พอเปิดเครื่องได้สักพัก ประมาณ 30 นาที network หลุด ต้อง restart เครื่องใหม่ถึงได้ที่แรกก็นึกว่า lan on board พังก็เคลมบอร์ดใหม่ก็แล้ว ลง windows ใหม่ก็แล้ว ยังไม่ได้นะครับ เพราะใช้มากว่า 2 ปี ก็ไม่่มีปัญหาอะไร จากที่ดูจาก Log ใน Event Viewer > System แจ้งว่า The System detected that network adapter \DEVICE\TCPIP_{DBF3796A-2315…} was disconnected from the network. and the adapter’s network configuration has been released.

ลอง ต่อตรง modem แล้ว ping ทิ้งไว้หลุดป่ะครับ ?

ได้เครื่องเอาไปเสียบ lan ที่ office ก็ไม่มีปัญหานะครับ ใช้งานได้ยาวไม่หลุด

มีใครตั้ง ip ซ้ำเราหรือเปล่า

Computer Name ของเครื่องตรงกับเครื่องอื่นหรือไม่ครับ

computer name ซ้ำ ip ซ้ำ มันจะมี error เด้งขึ้นมาบอก