สอบถามครับ ,Network ไม่ตอบสนองหากไม่มีการใช้งาน ต้อง ping ไว้ตลอดถึงจะใช้งานได้

สวัสดีครับ ใช้งาน IBM x3650 M3 ติดตั้ง CentOS 7 ไว้ ปัญหาที่พบคือต้องสั่ง ping ไว้ตลอดถึงจะเชื่อมต่อได้ หากปิดหน้าต่าง ping ไม่เกิน 30 วินาทีจะขาดการเชื่อมต่อไปเลย ทั้ง ssh, mysql ,http ก่อนหน้านี้ใช้ CentOS 6.5 ไม่พบปัญหาดังกล่าว

ไม่ทราบว่าจะแก้ไขตรงไหนได้บ้าง ขอคำแนะนำด้วยครับ

ปล.

• ติดตั้งแบบ Minimal ครับ

ลอง ปิด พวก ip6 ได้ไหมครับ ว่าหายไหม

ลองปิด ipv6 แล้วก็ไม่หายครับ

ลองเช็ค dmesg ดูครับ มีไรผิดปกติไหม
หลังจาก connect ไม่ได้ status ของการ์ดเป็นอย่างไรครับ ทำไงถึงกลับมาใช้ได้
ping ใหม่ หรือ up interface ขึ้นใหม่ครับ

ต้องสั่ง ping ค้างไว้ครับ ถึงกลับมาใช้งานได้

ลองปิด NetworkManager ดูได้ไหมครับ
systemctl stop NetworkManager.service
systemctl disable NetworkManager.service

เคยเจออาการแบบนี้ ลักษณะเหมือนเครื่องไม่ learn mac address
ถ้าเป็นผมจะลองใช้ OS ใหม่ดูว่าเป็นเหมือนกันไหม ถ้าไม่ก็ไม่ได้เป็นที่ HW มาแก้ที่ OS กันต่อ

หากต้องใช้งานแล้ว แนะนำให้ ping ทิ้งไว้ใน screen ไปก่อนครับ

ตอนนี้ใช้งานได้แล้วครับ แต่จำไม่ได้ว่าไปแก้ตรงไหน แก้ไป 2-3 จุด ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำครับ

ปัญหาน่าจะมาจาก arp ครับ
ดูว่ามี ip หรือว่า mac address ชนกันมั้ย