Name server ค่ะ ฉันสับสนอีกแล้ว

ก่อนอื่นต้องขอขอบพระคุณทุกท่านนะคะ ที่ได้ให้คำตอบกับฉันในวันนั้น ฉันได้สงสัยเกี่ยวกับการใส่ื name server ซึ่งฉันได้อ่านมาจากบทความปักหมุด http://www.thaihosttalk.com/index.php?topic=17440.0

ตอนนั้น ทุกคนในห้องแชต ได้ช่วยให้ฉันหายสงสัย ฉันขอขอบคุณมากๆ ค่ะ

แต่วันนี้ ฉันเกิดนึกสงสัยขึ้นมาอีกแล้วล่ะค่ะ

เอาแบบว่า เหตุการณ์ คือ ถ้าสมมติ ฉันจดโดเมนไว้จริงๆ แล้วฉันวาง colo สำหรับทำ hosting และได้ ip จริงมา แบบนั้นเลยค่ะ ตั้งแต่ต้นเลย

ตามภาพที่ 1 นะคะ ที่ฉันได้ทำความเข้าใจว่า ถ้าจดโดเมนแล้ว การที่จะทำให้โดเมน รู้จัก server hosting ของเรานั้น เราก็จะต้องทำการ register DNS เสียก่อน ตัวอย่างนี้ ฉันจดโดเมนที่ godaddy

ภาพที่ 2 ในตอนนั้น ฉันได้คำตอบว่า ก็จะต้องไปทำการใส่ ip กับกับค่า NS1 และ NS2 เสียก่อน จึงจะนำค่า ns1.myhosting.com นั้น มาใส่ในช่อง Nameservers ได้

ทีนี้ ฉันก็ได้ไปเจอที่คนอื่นจดโดเมนไว้ค่ะ ซึ่งไม่ใช่ godaddy

เมื่อฉันเห็น ฉันก็ต้องงง ค่ะ ตามภาพที่ 3

จะมีช่องให้ใส่ Nameserver เลย แต่ไม่มีตรงไหนเลยค่ะ ที่ให้ใส่ ip

แล้วแบบนี้ หากเราใส่ ns1.myhosting.com มันจะรู้จักหรอคะ ว่า myhosting.com เนี่ย คือ server ไหน , ip ตัวไหน ?

กรณีนี้ ใครพอจะอธิบายให้ฉันได้บ้างคะ

ตรงนี้เป็นการชี้เฉพาะ nameserver ของโดเมนดังกล่าวเท่านั้นครับ ว่าจะชี้ไปที่ hosting ไหน
ไม่ได้เป็นการ register nameserver ขึ้นมาใหม่ครับ เลยไม่มีให้ใส่ไอพี

จากกระทู้ของคุณ KKE ที่ http://www.thaihosttalk.com/index.php?topic=17440.0
อ่านเรื่อง การ register dns นั้นกับทาง registrar ย่อหน้า 4

การ register dns เป็นการทำให้ชื่อ ns ดังกล่าว (เช่น ns1.mydomain.com) มี ip อยู่ในระบบ NS Whois
จะทำให้ระบบ DNS ทราบว่า ns1/ns2 นั้นมี IP อะไรโดยที่ไม่ต้องไปถามจาก dns server ของโดเมนนั้นๆ

เพราะงั้น คำตอบของคำถาม ของคุณเจ้าของกระทู้ก็คือ
เราสามารถ ทำให้ชื่อโดเมน ns.xxxx.com มี ip ได้โดยไม่ต้อง ตั้ง nameserver ไว้ที่ไหนเลย ด้วยการ regis กับ registrar

ตอบสั้นๆง่ายๆครับ

คุณเข้าใจระบบได้ถูกต้องแล้วครับ ตาม step 1 2 3 ที่อธิบายมา

แต่ปัญหาที่คุณพบคือ โดเมนในภาพที่ 3 นั้น (เดาว่าเป็น onlinenic) ระบบเขาลูกค้าทำการ register dns ด้วยตนเองไม่ได้ (คุณก็เลยหาไม่เจอและกลายเป็นทำให้สับสนนึกว่าเข้าใจอะไรผิดไป) จะทำได้แค่กำหนดค่า dns ที่ register ไว้อยู่แล้ว

[quote author=KKE link=topic=23872.msg227859#msg227859 date=1256914442]
ตอบสั้นๆง่ายๆครับ

คุณเข้าใจระบบได้ถูกต้องแล้วครับ ตาม step 1 2 3 ที่อธิบายมา

แต่ปัญหาที่คุณพบคือ โดเมนในภาพที่ 3 นั้น (เดาว่าเป็น onlinenic) ระบบเขาลูกค้าทำการ register dns ด้วยตนเองไม่ได้ (คุณก็เลยหาไม่เจอและกลายเป็นทำให้สับสนนึกว่าเข้าใจอะไรผิดไป) จะทำได้แค่กำหนดค่า dns ที่ register ไว้อยู่แล้ว

ถูกแล้วครับ

แต่ทั้งนี้ server ตาม ip ที่ register ไว้นั้น ต้องติดตั้ง dns server เอาไว้เรียบร้อยแล้ว
และมีการเพิ่ม zone record ของโดเมนต่างๆที่จะเอาค่า ns1 ns2 ไปกำหนดใช้ด้วยครับ

เมื่อมีคนเรียกชื่อ myb.com ระบบก็จะไป whois ดูว่า myb.com นั้นกำหนด dns ไว้เป็น ns1.myreseller.com
และจากการที่ ns1.myreseller.com ได้ register ไว้เรียบร้อยแล้วเป็น ip 11.22.33.44
ระบบก็จะไปถาม server 11.22.33.44 ว่า ip ของโดเมน myb.com คืออะไร
หาก server 11.22.33.44 ติดตั้ง dns server และกำหนด ip ให้ myb.com ไว้มัีนก็จะตอบกลับมา
ก็จะสามารถเข้าเว็บ myb.com ได้ตาม ip ที่ได้รับมา
แต่หาก server 11.22.33.44 ยังไม่ได้เพิ่ม domain myb.com เข้าไป มันก็จะไม่ตอบ
ก็จะทำให้ไม่ได้ ip ของ myb.com ก็จะเข้าเว็บไม่ได้ เพราะหา ip ไม่เจอ

ส่วนการที่จะ ping หรือ nslookup ns1.myreseller.com แล้วได้ ip 11.22.33.44 นั้น เป็นคนละเรื่องกับการ register dns แต่ว่าผ่านขั้นตอนเหมือนกับการเรียก myb.com ทุกประการ จะได้ ip ก็ต่อเมือ มีการกำหนด ip ของ ns1.myreseller.com ไว้ที่ server 11.22.33.44 แล้วเท่านั้น ซึ่งถึงแม้จะไม่กำหนดและ ping ไม่เจอ ip แต่ก็สามารถเรียกเข้าเว็บได้เพราะระบบ register dns ไว้แล้ว แต่เพื่อให้การใช้งานเสถียรก็ควรกำหนด ip ของ ns1 ns2 ไว้ใน server 11.22.33.44 ด้วยเสมอ

Walk through ดีครับ :slight_smile:

การทำให้ domain ตัวเองเป็น name server ด้วยตนเองได้เรียกว่าการ register name server หรือ add glue record
เท่าที่ดู
แต่ก่อน godaddy ทำได้ ตอนนี้ไม่ได้
ส่วน
enom
name
mydomain
networksolution
dochost(555โฆษณาเลย)
ทำได้ครับ
อื่นๆไม่เคยสัมผัส

resellerclub ทำได้คับ อาหมอ

godaddy ก็ยังทำได้ครับ
1bahtdomain ก็ทำได้เช่นกัน

อ่า อาโกสงสัยปรับใหม่หลังจากโดนด่าว่าหาปุ่มไม่เจอ

onlinenic กับ dotarai ก็ทำได้ครับ

ขอบพระคุณทุกท่านอย่างมากค่ะ

แล้วถ้า เราไ่ม่ใช้คำว่า ns ได้หรือเปล่าคะ

คิดพิเรณอีกแล้ว อิอิ

สมมติใส่ค่า nameserver เป็น ab.mydomain.com แบบเนี้ย ไม่ใช้ ns จะได้ไหมคะ

ถ้าไม่ได้ เพราะอะไรคะ ?

ตามลำบาก เลยครับ อยากตั้งอะไรก้อตั้ง

asianet.co.th.

วันนี้มีคำถามเพิ่มค่ะ

คือ ฉันจดโดเมนกับ godaddy ไว้ 2 ชื่อ

aaa.com นั้น ฉันได้ทำการ register โดยการใส่ค่า ip ของ server hosting ตามภาพไฟล์แนบที่ 2 นะคะ คือ 11.22.33.44

ต่อไป ฉันก็ได้นำค่า ns1.aaa.com และ ns2.aaa.com ไปใส่ใน เมนู Nameservers จากนั้น ฉันก็รอ 2 วัน

ทีนี้ ฉันก็ลองมา whois และ nslookup ดู จาก nslookup ns1.aaa.com และ nslookup ns2.aaa.com ซึ่งก็ได้ค่า ip 11.22.33.44 มาอย่างถูกต้อง

ทีนี้ ฉันก็มีอีกโดเมนนึง ใน godaddy เช่นเดียวกัน ชื่อ bbb.com

ฉันเข้าเมนูจัดการโดเมน bbb.com นะคะ แล้วฉันก็ไปที่เมนู Nameservers จากนั้น ฉันก็นำค่า ns1.aaa.com และ ns2.aaa.com ไปใส่ โดยที่ฉันไม่ไปใส่ ip ของ server hosting ตามภาพไฟล์แนบที่ 2 ซึ่ง ฉันคิดว่า การที่ aaa.com ได้ทำการ register ip เรียบร้อยแล้ว ก็น่าจะนำค่า ns1.aaa.com ไปใช้ในเมนู Nameservers ของ bbb.com ได้ และมันควรจะได้ ip ตอบรับกลับมาเป็น 11.22.33.44 เช่นเดียวกัน

แต่ปรากฏว่า เมื่อฉันนำค่า ns1.aaa.com และ ns2.aaa.com ไปใส่ในเมนู Nameservers ของ bbb.com แล้ว ฉันไม่สามารถ whois และ nslookup ได้ค่ะ ไม่มี ip ตอบรับกลับมาค่ะ

เหตุเป็นเช่นนี้ ฉันผิดพลาดตรงไหนคะ ฉันน่าจะเข้าใจแล้วนี่นา

ขอความกรุณาอีกครั้งนะคะ

เครื่อง ns1, ns2 นั้นได้เพิ่มโดเมน bbb.com ลงไปในระบบแล้วรึยังครับ
การชี้ nameserver ของโดเมน bbb.com ไปที่ ns1, ns2 นั้นหมายความว่า
ใช้ไปใช้ nameserver ของเครื่อง (11.22.33.44) ครับ