มีใคร จดโดเมนเนมกับ name.com มั่งครับ ช่วยทีครับ

คือผมจะใช้กับ google apps นะครับ แล้ว name.com มันมี function ติดต่อกับ google apps ให้เลยอัตโนมัติ
ซึ่งดีมากๆ เเต่ปัญหาของผมคือ ผมใช้ function นั้นแล้ว ns ของผม มันถูกเปลี่ยนเป็น

ns1.name.com
ns2.name.com
ns3.name.com
ns4.name.com

แล้วทีนี้ผมจะใช้ ns ของโฮสผมที่ียังไงอะครับ
ต้องเเก้ ns เป็นแบบไหนครับ

ผมจดโดเมนกับ name.com นะครับ แต่สมัคร google apps เองไม่ได้ไปผ่าน name.com

ถูกต้องนะครับ

ถ้าคุณเรียกใช้ function google app จาก name.com ดังนั้น name.com ก็ต้องเปลี่ยน dns ให้ชี้ไปที่ name.com ด้วย
เป็นเพราะว่า name.comจะเป็นผู้พาdnsชี้ไปที่ google app เอง

แต่ถ้าต้องการใช้เว็บด้วย และใช้ google app ด้วย

มีสองทางเลือก

1.ตั้งค่า dns ที่ Host อันนี้ต้องดูว่า host เปิด function manage dns เอาไว้ด้วยหรือเปล่า ถ้าไม่เปิด ก็ตั้งค่าเองไม่ได้ ก็อดไป
2.ตั้งค่า dns ที่ name.com อันนี้เราต้องตั้งมือนะครับ ใช้แบบสำเร็จตามที่เล่ามาไม่ได้ เพราะว่ามันจะเพิ่ม dns record เข้าไปด้วย ในส่วน google app ครับ ซึ่งส่วนนี้ ต้องตั้งให้ดี เพราะว่าถ้าตั้งไม่ดีเว็บก็เข้าไม่ได้อีก(จริงๆถ้ารู้หลักมันก็ไม่ยาก)

ป.ล.ไม่เคยใช้ name.com นะครับ แต่รู้หลักการและเคยทำ มันก็เหมือนกันไม่ว่าที่ไหนครับ

ตั้ง dns ที่ host ยังไงหรอครับ ชื่อเมนูมันชื่อไรหรอครับ ผมใช้ direct admin ของ thaiskyhost.com อะครับ

-DNS Management

แล้ว add A record เอง

แนะนำให้ทำ google apps ที่ DA -> add mx record เอง

เพราะว่า เวลาใช้ ns ของ name.com เวลาเข้าหน้าเว็บไม่มีอยู่จริง มันจะ park domain ของ name.com

ไม่เข้าใจตรงไหน pm มาล่ะกัน

ขอบคุณครับ เดี่ยวลองดูก่อนครับ