ขอความช่วยเหลือเกี่ยวกับ Mysqld ด่วนครับ

เครื่อง Control panel เป้น Directadmin
มีปัญหาเฉพาะ mysql นะครับ

คือตอนนี้
service mysqld stop ก็ไม่ได้ killall mysqld ก็ไม่ยอมออก
ใช้งานฐานข้อมูลไม่ได้เลย เหมือน process ค้าง restart เครื่องแล้วก็ยังไม่หาย
มีวิธีแก้ยังไงบ้างครับ

load อยู่ที่เท่าไร?

0.1 ครับ

เวงกำ อยู่ดีๆหาย

sysctl.conf

ก่อนแก้… ทำความเข้าใจ

[quote author=smartnet.co.th link=topic=15999.msg149765#msg149765 date=1228235528]
sysctl.conf

ก่อนแก้… ทำความเข้าใจ

Parameter ใน sysctl.conf จะสัมพันธ์กับ option parameter ใน header source kernel…

หากจะปรับตรง sysctl จะมีค่า Limit ว่าค่าสูง/ต่ำสุดเท่าไร ในแต่ละ parameter option

เรื่องนี้เกี่ยวพันกับเรื่อง Build World/Make World พูดไปก็ปวดกะบานเหมือนกันครับ :santa:

ผมลืมถามไปตอนที่ mysqld มันค้าง…

ว่า… memory cache มันใช้ไปเท่าไร? และ swap memory

OS อะไรครับ

CentOS ครับ

memory ใช้ไปน้อยมากครับ คือพึ่งจะ reset เครื่องเลย

ดู error log mysqld ประกอบด้วยครับ และโอกาสเป็นไปได้ที่ file system เสีย หรือ lib เสีย จนการทำงานไม่อยู่ในอาการปกติ อาการแข็งตัว still process ครับ.

ต้องดูก่อนครับ