ปรึกษาหน่อยครับ mysqld ไม่ start

ผมทำ Webserver โรงเรียนครับ ได้ติดตั้ง CentOS 5.6 เสร็จแล้วทำการอัพเดดเรียบร้อย

หลังจากนั้นเริ่มลง Apache, MySql, PHP ลง 3 โปรแกรมนี้ได้ปกติดครับ พอมาลง phpMyAdmin มีปัญหาครับขึ้นข้อความ “PHP 5.2+ is required”

หาตามเว็บ google แล้วต้องทำการอัพเดด PHP เลยทำตามเว็บนี้คับ hปปp://www.thaihosttalk.com/topic/29571-%E0%B8%A1%E0%B8%B5%E0%B8%9B%E0%B8%B1%E0%B8%8D%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3-%E0%B8%AD%E0%B8%B1%E0%B8%9E%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B8%95-php-52-%E0%B8%9A%E0%B8%99-centos-55-%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A/

ไปทำสำเร็จตรงคำสั่งนี้ครับ wget -q -O - http://www.atomicorp.com/installers/atomic | sh เสร็จแล้วก็ yum update ตามคำแนะนำครับ

ปรากฎว่าได้ PHP 5.3.8 เรียบร้อยครับ

แล้วผม ลอง hปปp://xx.xx.xx.xx/phpmyadmin มันยังฟ้องผิดพลาดดังนี้ครับ

#2002 - เซิร์ฟเวอร์ดังกล่าวไม่ตอบสนอง (or the local MySQL server’s socket is not correctly configured)

ลองหาตาม google แล้วครับ แก้ไม่หาย บางที่บอกให้ดูว่า service mysqld สตาร์ทหรือไม่

มาเช็คที่ server ผม mysqld มัน stop ครับ ผมส่งให้มัน start โดยใช้ /etc/init.d/mysqld start หรือ restart ก็ไม่ได้ครับ มันจะขึ้น [FAILED]

ลองเข้าไปใช้คำสั่ง # mysql -u root -p พอใส่รหัสแล้วมันขึ้นข้อความดังนี้ครับ

ERROR 2002 (HY000): Can’t connect to local MySQL server through socket ‘/tmp/mysql.sock’ (2)

ช่วยหน่อยครับว่าผมต้องแก้ที่ตรงไหนครับ

ดู log ครับว่าติดปัญหาอะไร

กว้างครับเป็นได้หลายแบบ ต้องหามือปืนเข้าไปดู

ลองดู log มันครับ จะบอกปัญหาไว้ ว่าเกิดจากอะไร

ดู logfile ตรงไหนครับช่วยแนะนำหน่อยครับ มือใหม่จริงๆๆ ลองลงตามหนังสือครับ

ใช้คำสั่งอะไรครับ ช่วยบอกหน่อยครับ จะได้เอามาให้ดูครับ

สาระพัด log จะอยู่ที่ /var/log/…

ลองดูตัว log messages ดูครับ

ps auwx|grep mysql

ดูว่ามี process mysql… อะไรค้างอยู่หรือเปล่า ถ้ามีก็

kill -9 เลขโพรเซส

แล้ว ps ดูอีกทีว่าไม่มี mysql ค้างแล้วก็ลองสั่ง start mysql อีกที

/etc/init.d/mysqld start

ถ้ายังไม่ยอมขึ้นให้ไปดูใน log ของ mysql ว่ามันฟ้องว่าอะไร (ปกติจะอยู่ใน folder เดียวกับที่เก็บ database) เช่น /usr/local/mysql/servername.error.log, /var/lib/mysql/servername.error.log

ทำตาม KKE แล้วครับไม่ได้ครับ ใครใจดีมีเวลาช่วยดูหน่อยครับ ขอเบอร์โทรติดต่อหน่อยครับ ช่วยเข้ามาดูให้หน่อยครับ PM มาก็ได้ครับ ไม่งั้นคงต้องลงใหม่อีกตั้งแต่แรก…

คุณ Bangkok4u.com เหมือนผมเคยติดต่อคุยสอบถามเรื่องเราเตอร์เลยครับ

ขอดูไฟล์ /etc/my.cnf หน่อยครับ

ตัดสินใจลงใหม่ ได้แล้วครับ