หลายคนรวมถึงผมที่ไม่รู้จะดูว่า MySQL ทำงานหนักแค่ไหน ใช้ phpMyAdmin ดูก็ได้

สำหรับใครที่รู้และดูอยู่แล้วเป็นประจำ ก็ขออภัยด้วยครับ

วันนี้มาแนะนำเกร็ดความรู้เล็กๆ น้อยๆ สำหรับ Administrator มือใหม่ครับ

มาดูว่า phpMyAdmin ตัว 3.5.3 บอกอะไรได้บ้าง สำหรับ Administrator มือใหม่หลายคนแคลงใจปัญหาเรื่อง MySQL Server ล่มอยู่บ่อยๆ จนบางทีส่งผลกระทบล่มไปทั้งระบบ
ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร จะดู Status อะไรที่ไหนยังไงก็ไม่มี เลยไม่รู้จะวิเคราะห์ปัญหาที่ MySQL Server ล่มได้เพราะอะไร วันนี้เลยพบว่า phpMyAdmin ก็ดูได้ นี่น่า
อ่อ อีกอย่างมี Tool ตัวหนึ่งคือ mytop (ขอบคุณพี่ icez ที่เขียนวิธีใช้ให้อ่านครับ) เมื่อก่อนผมใช้กับ CentOS 5 ใช้ได้ดีมากๆ แต่พอมาเล่น CentOS 6 ไม่รู้เพราะอะไรลงได้แต่ใช้ไม่ได้ ท่านใดใจดีก็เขียนวิธีลงมาให้ดูใหม่ด้วยนะครับ

phpMyAdmin บอกอะไรได้บ้าง?
ขอลงไว้สัก 2 อย่างพร้อมรูป พอเป็นแนวทางสำหรับแสวงหาความรู้ต่อนะครับ

[B][COLOR=#000080]ข้อมูลการทำงานของ MySQL Server ครับ Network traffic, Uptime, Traffic, จำนวน Connections อีกอันคือ Processes ครับสามารถสั่ง Kill ผ่านหน้าเว็บได้เลย[/COLOR][/B]

[COLOR=#000080][B]Query statistics ครับ ซึ่งเฉลี่ยมาให้แล้วด้วย[/B][/COLOR]

แล้วจะเข้า phpMyAdmin ด้วย user/pass อะไร ผมใช้ DirectAdmin อยู่ ก็ดูข้อมูลได้ที่ /usr/local/directadmin/conf/mysql.conf
ก็สามารถนำไป Login ที่ phpMyAdmin ได้เลยครับ คลิกที่ tap Status ดูได้เลย

[root@sv1 ~]# cat /usr/local/directadmin/conf/mysql.conf
user=da_admin
passwd=xxxxx
host=sql01.xxxxx.pro
[root@sv1 ~]#

ความจริงมีเยอะกว่านี้ครับ แต่เอามาล่อเฉยๆ เดี่ยวพอเข้าไปก็จะถึงบางอ้อเอง ไม่ลองไม่รู้ครับ

ใช้ phpMyAdmin ดู ตรง query process มันจะไม่ update realtime auto นี่ครับ ต้องคอยกด refresh

จริงๆใช้ mytop เอาน่าจะตอบโจทย์มากกว่า เพราะส่วนใหญ่ปัญหาที่เจอคือ conflict จำนวนมหาศาลจากสคิปแปลกๆของลูกค้า

แต่โดยปกติผมก็นี่แหละฮะ phpMyAdmin + mytop (phpMyAdmin เข้าไปดู status ที่มันฟ้องต่างๆนาๆ)

– เพิ่มเติม

ถ้าใครใช้ munin ก็สามารถติดตั้ง plugins Mysql เพิ่มลงไปใน munin เพื่อดู query status ได้นะครับ (อาจจะเอาไว้ดู query โดยรวมทั้งหมดเพื่อ tuning ก็ได้นะครับ)

จะยาก จะง่าย ก็ต้องขอขอบคุณที่มาแชร์กันครับ :d5f02ecd:

ขอบคุณมากครับ ดูง่ายกว่าเดิมเยอะ

mytop ผมไม่ได้ใช้เลย ขี้เกียจลง
ปกติก็ดู processlist ผ่าน phpmyadmin แบบนี้แหละ
แต่ก็บ่อยครั้งที่ mysql ทำงานไม่ทัน จนทำให้ process httpd มันเต็มจนเรียกหน้าเว็บแทบไม่ขึ้น ก็จะเรียกดู processlist ผ่าน command line ตรงๆเลย

mysql -uda_admin -pxxxxx
>show processlist;
หรือ
>show full processlist;

เวลามีปัญหาแค่เรียกดู process list ทีเดียวก็พอจะรู้แล้วว่า ปัญหามาจาก database ตัวใหน
หรือจะดูอีกทีก็แค่กด ลูกศรขึ้น แล้ว enter เป็นการ manual refresh แบบง่ายๆ

ขอบคุณมากครับ

บทความดีๆ ขอบคุณมากจ้า ^^