Mysql Myisam table lock นานๆ ทำให้ mysql เดี้ยงไปเลยได้ไหมครับ

ผม ใช้ Mysql type เป็น Myisam ตารางประมาณ 4 ล้านแถว และตารางอื่นๆ อีกหลายตาราง

มีทั้งอ่านเขียน ทำให้ table lock นานๆ มันถึงขึ้น ทำให้ mysql เดี้ยงไปเลยได้ไหมครับ

หรือต้อง config อย่างไรให้มันไม่มีปัญหา

ได้ครับ ผมเจอบ่อย พอมัน lock เยอะๆเข้า

ข้อมูลอื่นมันก็ต้องรอ อืดบรมเลยครับผม

คุณ Yourthaihost.coM แก้ปัญหาอย่างไรครับ

รบกวน post ให้ถูกห้องด้วยนะครับ ช่วยย้ายเข้าห้อง CP/Tech ให้ครับ

ทำ index ตารางให้ดีๆ ครับ แล้วปรับ query พยายามให้ใช้ where primary key ได้จะเร็วที่สุด

มีวิธีแก้ไขโดยการตั้งค่า ที่ Mysql ไหมครับ เพราะเรื่อง query คิดว่าทำแล้ว

แล้วเราจะรู้ได้ไหมครับว่ามันเดี้ยงเพราะ table ไหน ถูก lock

ปล.ขออภัยที่ผิดห้องครับ ตอนแรกมันไปอยู่ห้องไหนครับ

ดู โปรเซสในหน้า phpmyadmin นะครับ

มันจะมีบอกอยู่ ว่า table ไหน lock

mytop เถอะครับ

ลองเปลี่ยนเป็น innodb ครับอาจจะช่วย แต่โดยทั่วๆไป mysql หนักๆ จะตายอยู่ที่ hdd ครับ แต่อย่างที่บอกลองดูที่ต้น mytop ก่อน

อาการมันเป็นไงครับ

ลองติดตั้ง mytop ใน freebsd ดูครับ มี error

Manifying blib/man3/Bundle::DBD::mysql.3

===> Installing for p5-DBD-mysql-4.006

===> p5-DBD-mysql-4.006 conflicts with installed package(s):

p5-DBD-mysql40-4.003

They install files into the same place.

Please remove them first with pkg_delete(1).

*** Error code 1

Stop in /usr/ports/databases/p5-DBD-mysql.

*** Error code 1

Stop in /usr/ports/databases/mytop.

ต้องแก้ไขยังไงดีครับ

ถ้ามันมีการ write บ่อยๆ เปลี่ยนไปใช้ INNODB ดีกว่าครับ

ทำไม Table lock แล้ว Mysql และ Server ถึงเดี้ยงไปด้วยครับ

ใครก็ได้ ช่วยอธิบายทีครับ อยากเข้าใจด้วย ก่อนที่จะเปลี่ยนหรือทำอะไรลงไป

ปกติก่อนเกิดเหตุการณ์ table lock มันจะมี query อันนึง ที่ใช้เวลานานมากในการทำงาน ครับ

ซึ่ง query นั้นแหละที่ทำให้ process อื่นที่เข้ามาใหม่ไม่สามารถใช้ตารางเดียวกันได้ เนื่องจากมันยังทำงานไม่เสร็จ

แล้วพอ process ค้างเยอะๆ -> mysql ร่วง -> apache ร่วงตาม

ผมถึงงได้บอก ให้ดู mytop ดีกว่าว่า query ไหนมันทำงานนาน

เปิด slow query log ดูครับ

ล่าสุดลง mytop ไม่ได้

แต่มี slow query log ดูครับ

มีบางครั้งที่ query 0.x ถือว่าช้าไปมากไหม

แต่ลองดู กับ phpMyadmin มันก็ไม่ค่อยค้างนะครับ

นานมาก นานขนาดไหนครับ

นานขนาดที่ทำให้ lock พร้อมกันได้ บอกเวลาเป๊ะไม่ได้เพราะแล้วแต่การใช้งานเครื่องครับ

โหดสุดที่ทำอยู่ตอนนี้ ถ้ามันไป lock ตารางแค่ 1 วินาทีก็ค้างประมาณ 500 connection แล้ว

แต่ถ้า hosting / web ทั่วไปก็คิดว่าน่าจะราวๆ 10 วิครับ

monitor มันตอนที่มีปัญหาให้ได้อะครับ ไม่งั้นก็บอกยากว่าควรจะแก้ยังไง