Mysql ทำงานแต่ connect ไม่ได้

ใช้ linux กับ plesk 8.0 นะครับ
มีปัญหาคือ เว็บไม่สามารถ connect mysql ได้นครับมันขึ้นว่า
Can’t connect serverCan’t connect to local MySQL server through socket ‘/var/lib/mysql/mysql.sock’ (13)

ปัญหาที่แปลกคือ mysql ทำงานปกติ ลอง เช็ค status ก็เข้าได้ เข้า plesk ก็เข้าได้ ดู phpmyadmin ก็สามารถใช้งานได้
แบบนี้ น่าจะเป็นที่อะไรเหรอครับ

เช็ค my.cnf ดูครับ
น่าจะกำหนดค่า path socket ของ client ผิด

set ไว้ตามนี้นะครับ ไม่ได้ไปเปลี่ยนมันเลย เครือ่งนี้รันมานานแล้วนะครับ เผอิญ เครือ่งอืดๆ เลย restart mysqld เพราะเห็นมันใช้เยอะ
ก็เป็นอาการเลยนะครับ ตอนนี้ reboot หายแล้วนะครับ

อันนี้ my.cnf ของเครื่อง
[mysqld]
datadir=/var/lib/mysql
socket=/var/lib/mysql/mysql.sock

Default to using old password format for compatibility with mysql 3.x

clients (those using the mysqlclient10 compatibility package).

old_passwords=1

ปกติมันใช้ได้อยู่แล้วใช่ไหมครับ แล้วก่อนมันจะใช้ไม่ได้ ได้ทำการ reset power (reboot เครื่องโดย sw) หรือเปล่า
ช่วยเล่าก่อนเกิดปัญหาและที่ได้ดำเนินการไป…จนเกิดมีปัญหา

มันไม่น่าจะใช่เรื่องของ my.cnf ครับ

เรื่อง reboot ก็มีบ้างนะครับ เพราะเครื่องช่วงนี้ มัน อืดๆ บ่อยๆ
แต่ตอนนี้ มีปัญหาคือ mysql เวลา insert จะ code เดิมที่เคยใช้ได้ มันกลับขึ้นว่า
" Got error 127 from storage engine "

ผมก็เลยลอง restart mysql แล้วมันก็เกิดอาการ connect ไม่ได้อย่างข้างต้นนะครับ
ตอนนี้เลย ลอง restart เครือ่งใหม่ ก็กลับมา connect ได้นะครับ
แต่ mysql ยังคงเขียนไม่ได้เหมือนเดิม ทั้งๆที่ code เดิมไม่ได้เปลี่ยนเลย
มันขึ้นว่า
" Got error 127 from storage engine "

ขอบคุณครับ

มันฟ้องแล้วว่าเรื่อง disk ให้เช็คหน่อยครับ… แน่ใจหรอว่าไม่มี bad

ไอพวก Got error ไรพวกนี้ เบื้องต้นให้สั่ง repair table ครับ
ส่วนตอนนี้ ต้องลองเข้าจาก command line ดูละครับ
mysql -u admin -pcat /etc/psa/.psa.shadow

โดยปกติมันก็ต้องปกติ หากมันไม่ปกติ… พื้นฐานส่วนใหญ่มาจาก HDD ทั้งนั้นหากมี message เกี่ยวกับ disk ก็เช็ค disk ในระดับ single mode ก่อน…
ผมก็เจอบ่อยครับที่ mysql ทำงานปกติ

แต่ /tmp มันดัน permission R Only แถมเคยเจอไฟล์ pid มันเองแหละที่โดน lock permission.

เสริม command ให้อีกตัว mysqlcheck (ตัวนี้ใช้ประจำเดือนละครั้งจะเป็นยาดีครับ)

ก็เข้าได้ปกตินะครับ
[root@ns2 ~]# mysql -u admin -pcat /etc/psa/.psa.shadow
Welcome to the MySQL monitor.

สั่งอย่างไรเหรอครับ มันลองแล้ว error นะครับ

mysql> mysqlcheck

./mysqlcheck
mysqlcheck