ถามเกี่ยวกับการจูน mysql 5.6 คับ

ตอนนี้ผมติดตั้ง mysql 5.6 บน ubuntu 15.04

ผมอยากได้ที่ปรึกษาครับ

คือผมเปิดใช้งาน mysql มี connection เข้ามาเยอะๆ เวลาเรียกหน้าเว็บก็จะช้า

แล้วก็ะขึ้นว่า bad gateway 504 อะไรแบบนี้คับ

แล้วอีกอย่างคับ my.cnf ของ mysql 5.6 ก็ไม่เหมือน mysql 5.1 ผมยิ่งเดาทางแก้ไม่ถูกเลยคับ

ท่านใดพอรู้ช่วยผมทีครับ

ขอบคุณคับ

มันไม่ได้ต่างกันเยอะนะครับ สูตรเก่าๆ ก็ใช้ได้เหมือนเดิม ถ้าใส่ไปแล้ว start ไม่ขึ้นก็ไปดุใน error log เอาครับ

คือผมเคยใช้แต่เวอร์ชั่นเก่าเลยอ่ะคับ

พอเข้ามาดูเวอร์ชั่นใหม่ มันดันเป็น shortcut ตามภาพนะคับ

เข้าไปดูใน path ล่าง 2 อัน ของรูปด้านขวาครับ น่าจะมี config file เพิ่มเติมอยู่ในนั้น

ถ้า connection เยอะเกินความสามารถเครื่องปรับไปก็ไม่ค่อยต่างจากเดิมหรอกครับ