ถามคนใช้ MySQL 4.0.xx บน FreeBSD 5.3 นิดนึงครับ

คือ เวลา access database หนักๆ เข้าหน่อย แฟ้มข้อมูลตารางที่นามสกุล MYI มันหายไปซะงั้น ทำให้ access ตารางนั้นไม่ได้เลย ต้องสั่ง repair ก่อน

ปัญหานี้เจอบน MySQL 3.23.xx บน FreeBSD 4.9 ด้วยอะครับ อยากรู้ว่าเคยมีใครเจอมั่ง

access db ราวๆ 10 ครั้งต่อวิมั้ง ถ้าจำไม่ผิด

ไม่เคยเจอบน OS อื่นเลยแม้แต่ครั้งเดียว ทั้งๆ ที่ access เท่ากันหรือหนักกว่า

เป็นปัญหาของระบบไฟล์ครับ ถ้าใช้ SCSI ปัญหานี้จะลดลงครับ แต่มีวิธีแก้อีกวิธีนึง ที่ผมใช้คือผมตั้งให้มัน repair ฐานข้อมูลทั้งหมดทุกอาทิตย์เลย สบายใจ

แปลว่าถ้าใช้ freeBSD ก็จะเจอปัญหาไฟล์ db หาย หรือนี่ ต้องคอย repair
น่าจะแจ้ง bug ไปทาง freeBSD ให้เขาตรวจสอบนะ เวอร์ชั่นต่อไปจะได้ไม่เป็น

ไม่เกี่ยวกับ FreeBSD ครับ อาการนี้เป็นได้ทุก OS ครับ ลองสั่ง repair all แต่ละ os ดู แล้วจะเห็นว่า db เสีย จะมีทุกที่ครับ การใช้งาน mysql อย่างถูกต้อง ต้องคอยหมั่น optimize และ repair ฐานข้อมูลครับผม

อ้าวเพ่ IceZ ทำไรอยู่ งุงิ กลับไปเขียนบอทเซ่

มันเกี่ยวกับระบบไฟล์ของ os นะครับ ถ้าเป็น fat32 พังง่ายถ้า NTFS,EXT3 และ ของ BSD จะแข็งหน่อยครับ อันนี้พูดถึงกรณีไฟดับ หรือปิดกระทันหันนะคัรบ แต่ใช้เฉยๆเนี่ย access หนักๆ บน lInux ผมไม่เคยเจอว่าพัง

ผมว่าอัพเดทไปใช้ 4.0.xx จะกีกว่า 3.x.x มันเปราะมากๆ คัรบ บน windows ยิ่งแล้วเลย เจอมาบ่อยๆ