ไฟร์ฟ็อกซ์พบ"บั๊ก"เสี่ยงข้อมูลรั่วหากใช้คู่MySpace

ไฟร์ฟ็อกซ์พบ"บั๊ก"เสี่ยงข้อมูลรั่วหากใช้คู่MySpace
ผู้เชี่ยวชาญด้านระบบรักษาความปลอดภัยเผยจุดบกพร่องของเว็บเบราเซอร์น้องใหม่มาแรง “ไฟร์ฟ็อกซ์” (Firefox) จากค่ายมอสซิลล่า พร้อมเตือนให้นักท่องเน็ตโดยเฉพาะสมาชิกของเว็บไซต์ยอดนิยมอย่าง “มายสเปซ” (MySpace) ระวังตัว หากใช้ไฟร์ฟ็อกซ์เปิดเว็บมายสเปซอาจถูกล้วงข้อมูลได้ง่าย ๆ

อ่านดูคล้าย phishing อยู่มากเลยนะคะ

เป็น bug ของ password manager ค่ะ

ว่าจะ save ไว้ตามรอยหยักในสมองบ้าง (แบบคนอื่น) แต่ว่า สมองไม่ค่อยมีหยักเหลือแล้ว ผงขี้เลื่อยอยู่เต็มหัวอะสิคะ เครียดเลย

แล้วจะปิดการใช้งานยังไงรับ

เข้าไปลบทั้งหมด แล้วสั่ง unsave ได้ค่ะ

เจอวิธีปิดแล้วครับ http://www.firefoxthai.com/blog/?p=312

ขอบคุณครับ

lol

:wavey:

หมาย่างผมเกือบไปแล้ว

เห้ออออออ โชคดีที่ใช้ firefox แค่เป็นครั้งคราว

แต่เท่าที่อ่านดู เค้าก็บอกว่าแค่อาจเฉยๆหนิครับ (แปรว่าไม่เสมอไปหนิใช่ไม๊ครับ งั้นก็คงพอลุ้น)

ปล.ถึงจะมีเรื่องแบบนี้ออกมาแต่ยังไงก็เชื่อว่าคงไม่ทำให้คนชอบ firefox น้อยลงอยู่ดี 555+

:slight_smile:

โชคดีที่ผมไม่เข้า MySpace เลยไม่โดน

หรือว่าจะเป็นกับดักที่ M$ ทำเอาไว้เพื่อให้คนหันกลับมาใช้ IE

ปกติไม่เข้า space เท่าไหร่ และไม่ค่อยเข้าด้วย firefox ค่ะ เพราะมันอืดมาก ไม่รู้ microsoft วางยาอะไรไว้

ไฟฟ๊อกตอนนี้ยัง อ่อนกว่า IE เยอะแยะ plugin มากมายที่มีปัญหา
การตัดภาษาเอย

ข้อดีของมันก็แค่ โหลดเร็วเพราะ Engine ของมันเท่านั้นเอง

พวกเกลียดตัวกินไข่ เกลียด microsoft แต่ใช่ windows xp ก็พากันเห่อ พากันไปใช้ เฮ้อ…

ใช้ mac บน pc

ผมไม่ได้เกลียด Microsoft นะ งานส่วนใหญ่ผมใช้ MS Office ตลอด
แต่ที่ใช้ FF แทน IE เพราะ เวลาเปิดหน้าต่าง เยอะๆ แล้ว IE มันชอบรวมเป็นกระจุกเดียว ทำให้เลือกสลับหน้าต่างยาก
FF เปิดหน้าต่างเป็น Tab ทำให้เลือกเปิดหน้าต่างได้ง่ายกว่านะครับ
เมื่อก่อนตอนที่ยังไม่มี FF เวลาที่จะต้องเปิดหน้าต่างเยอะๆ ผมก็ใช้ Opera นะ

ส่วนเรื่องโหลดเร็วจริงหรือเปล่า ผมแยกความรู้สึกไม่ค่อยออกเท่าไหร่นะครับ
ถ้าให้วัดความเร็วแล้ว ผมว่า Opera กินขาดทั้ง 2 ตัวเยอะครับ

[quote author=bunpot link=topic=4854.msg40980#msg40980 date=1165297469]

ผมไม่ได้เกลียด Microsoft นะ งานส่วนใหญ่ผมใช้ MS Office ตลอด
แต่ที่ใช้ FF แทน IE เพราะ เวลาเปิดหน้าต่าง เยอะๆ แล้ว IE มันชอบรวมเป็นกระจุกเดียว ทำให้เลือกสลับหน้าต่างยาก
FF เปิดหน้าต่างเป็น Tab ทำให้เลือกเปิดหน้าต่างได้ง่ายกว่านะครับ
เมื่อก่อนตอนที่ยังไม่มี FF เวลาที่จะต้องเปิดหน้าต่างเยอะๆ ผมก็ใช้ Opera นะ

ส่วนเรื่องโหลดเร็วจริงหรือเปล่า ผมแยกความรู้สึกไม่ค่อยออกเท่าไหร่นะครับ
ถ้าให้วัดความเร็วแล้ว ผมว่า Opera กินขาดทั้ง 2 ตัวเยอะครับ

ถ้าน้าพตชอบใช้งานแบบที่ Tab ทำไมไม่ลองใช้ Maxthon ดูละครับ ผมใช้อยู่เป็นประจำ … มันใช้ engine ของ IE ครับ ส่วน IE7 ผมลองใช้ดูแล้ว ยังไงก็สู้ Maxthon ไม่ได้

[quote author=siamwebhost link=topic=4854.msg40994#msg40994 date=1165311061]
ถ้าน้าพตชอบใช้งานแบบที่ Tab ทำไมไม่ลองใช้ Maxthon ดูละครับ ผมใช้อยู่เป็นประจำ … มันใช้ engine ของ IE ครับ ส่วน IE7 ผมลองใช้ดูแล้ว ยังไงก็สู้ Maxthon ไม่ได้

เข้าไป download ได้ที่ http://www.maxthon.com ได้เลยครับ +1 คืนให้น้าพต ด้วยแล้วเช่นกันครับ