รบกวนด้วยครับ เกี่ยวกับ My.cnf และ ดาต้าเบส

คือว่า ผมจะซ่อมดาต้าเบส แต่พอรันคำสั่งไปแล้ว ขึ้น -bash: myisamchk: command not found

อีกอย่างคือ อยากจะรบกวนเกี่ยวกับ ค่า My.cnf ครับ ว่าเราควรปรับอย่างไรให้เหมาะสมกับ

QCore x3220 2.4
Ram 4 GB
ใช้งานหนักพวก ดาต้าเบสครับ

อันแรกไม่น่ายากนะครับ

ว่าแต่ว่าเรียกคำสั่งอะไร mysqlcheck หรือเรียกตรงๆ ลองดูว่า myisamchk อยุ่ในที่ๆ ควรจะอยู่หรือเปล่า (ควรจะที่เดียวกับ mysql binary)

ปกติผมใช้ phpmyadminไป repair เอา สะดวกกว่าครับ

แต่ถ้าไม่มี จะใช้ command line ให้ทำแบบนี้แทนครับ

mysql -uroot -p ชื่อฐานข้อมูล
Enter password: ใส่พาส root ของ mysql โลด

mysql> REPAIR TABLE ชื่อtable;

mysql> exit

ผมสั่งตรง /home/mysql อะครับ

ถ้าจะสั่งให้ รีแพรทุกดาต้าเบสนี้สั่งไงหรอครับ หรือต้องทีละตัวเลย

os อะไร

น้องทำบน debain ครับ

debain ครับ

debian+da to use

/usr/local/mysql/bin/myisamchk