มีวิธีแปลง MSSQL เป็น MySQL ไหม​?

คือต้องการทราบวิธีที่ง่ายที่สุดที่จะแปลง MSSQL ไปเป็น MySQL ครับ

มีโปรแกรมหรืออะไรที่ช่วยได้ไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

ในชุด GUI ของ MySQL มีตัว Migration Toolkit อยู่ครับ

ตามสเปค มันสามารถ แปลงจาก MSSQL มาเป็น MySQL ได้

แต่ผมก็ยังไม่เคยลอง

http://dev.mysql.com/doc/migration-toolkit/en/mysql-migration-toolkit-indepth-sourcedb-mssql.html

• ใช้ Tools ที่ชื่อว่า SSIS(SQL Server Integration Service) ช่วยได้ฮ่ะ แต่ผลลัพธ์บางทีอาจจะไม่สมบูรณ์

หรือเอาแบบชัวร์แต่ยุ่งยากหน่อย อันนี้วิธีของผมนะครับ

• export script Database Schema ออกมาจาก SQL Server

• นำ Script ที่ได้มา Create Database และ Tables (ปรับ DataType ให้ตรงกับ MySQL) ไว้รอ

• export Data ออกมาใน Format file .csv

• นำ File .csv Import เข้า MySQL

ส่วนวิธีการ Export Data ออกมาให้ใช้ Command ที่ชื่อ BCP เป็นตัวจัดการจะค่อนข้างชัวร์

ทำผ่าน ODBC

มีปัญหาคือการนำออกได้เฉพาะ .sql

ไม่เห็นจะเป็นปัญหาเลย ก็เอาออกมาเป็น .sql

แล้วมา import เข้าเครื่องอื่นที่เราทำได้ตามใจทุกอย่าง ทีนี้จะ export/import/odbc อะไรก็เล่นแร่แปลธาตุได้ดังใจละ

ปัญหาคือไม่มีเครื่องอื่นนี่ซิครับ

ตัวเครื่องผมเองก็ลง MSSQL Server ไม่ได้ด้วย