ผู้ไม่หวังดี สามารถใช้โปรแกรม MSN Sniffer แอบดูข้อมูลที่เรา chat ได้ไหมครับ

ผู้ไม่หวังดี สามารถใช้โปรแกรม MSN Sniffer แอบดูข้อมูลที่เรา chat ได้ไหมครับ หรือโปรแกรมอื่นๆ

อยากจะสอบถามว่า มาตราฐาน ความปลอดภัยในการคุย msn อยู่ในระดับไหนครับ ดีไหม หรือว่า hack ดูกันง่ายๆเพียงแค่มีโปรแกรมเถื่อนๆพวกนี้

โดยส่วนตัวผมว่าไม่น่าจะทำกันได้ง่ายๆนะครับ ระดับไมโคซอฟ ระบบคงดีพอตัว อีกอย่างถ้าเครื่องเราไม่มีโปรแกรม spy แผงอยู่ แต่ก็อยากจะสอบถามความเห็นผู้รู้ดูน่ะครับ

พอดีได้รับฟอเวิดเมลมาเกี่ยวกับโปรแกรมพวกนี้ เลยรู้สึกระแวงน่ะ

firewall

• -a

ถ้าอยู่ใน Network เดียวกัน ถ้าการส่งข้อมูลไม่มีการเข้ารหัส ก็พอจะ sniffer ดักได้อยู่ครับตามทฤษฏี

ไม่เคย sniffer ครับ คิดว่า msn น่าจะมีการ Encrypt

sniff ใน network เดียวกันได้ครับ (ทดลองเมื่อนานมาแล้ว ถ้ายังไม่ได้เปลี่ยนแปลง protocol การสื่อสาร ก็ยังเหมือนเดิมครับ)

msn ไม่ได้เข้ารหัสข้อมูลนะครับ ส่งเป็น plain text เลย
(ยกเว้นส่วนพวกรหัสผ่านอะไรพวกนี้)

เพราะงั้น ดักได้สบายมากครับถ้าอยู่ในเครือข่ายเดียวกัน

แบบนี่พวก ไอดี พาสต่างๆควรส่งผ่าน email น่าจะปลอดถัยกว่าการพิมบอกใน msn

email ยิ่งหนักเข้าไปใหญ่ครับ

camfrog / google talk / skype ดีกว่าเยอะ

ส่งผ่านกระแสจิตดีกว่าฮับ