ใครเคยเจอปัญหาในแบบนี้ใน mrtg บ้างครับ

เครื่อง Lan gbps / Link gbps แต่เหมือนว่าเวลามันถึง 100 mbps เมื่อไรแล้วกราฟมันจะตกมาตลอดเลยใน mrtg config ค่าให้เป็น gbps แล้วนะครับ

ใครเคยเจอแบบนี้บ้างครับในเครื่อง server ไม่มีการ over load เลยครับ

เป็นเพราะ snmp เป็น version 1 ครับ รองรับ data ได้แค่ 32bit
ต้อง config ให้เป็น snmp2 หรือ 3 ที่รองรับ data 64 bit ครับ

ออ อย่างนี้นี่เอง

[quote author=kke link=topic=17319.msg162626#msg162626 date=1233750047]
ออ อย่างนี้นี่เอง

ปกติผมลง
apt-get install mrtg snmp snmpd ถ้าจะ config ให้เป็น snmp2 หรือ 3 มันต้องทำไงหร่อครับ คุณ bestthaihost

ขอบคุณมากครับ

ได้วิธีแก้มาแล้วครับ icez บอกมาครับ

ไปค้นมาให้ดูครับ
ตามนี้เลย http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=88658.0

อาการนี้ผมเคยงมอยู่นานครับ
ไป search forum ของฝรั่งถึงได้รู้
สรุปคือ service snmp (server)ต้อง support 2c (64bit counter)
แล้วตัว client ก็ต้อง set ให้เก็บ 64 bit counter ด้วยครับ

ลอง search ดู ได้ความว่าให้เติม :::::2 เข้าไป
โดยที่ snmpd ต้องรองรับ snmpv2c อยู่แล้ว

แก้
Target[traffic]: 2:public@localhost

เป็น
Target[myrouter]: 2:public@localhost:::::2

เท่าที่ลองทำเมื่อคืนดูน่าจะได้แล้วครับ (ทำตาม icez นะครับ เพราะว่าทำ snmpd เป็น 64 bit ไม่เป็น เลยไปแก้ที่ mrtg.cfg เอา) ผลที่ออกมา

มันไม่ตกเหมือนแต่ก่อนแล้วครับ

วิธีที่แก้ไปเมื่อวานคือ
nano /etc/mrtg.cfg
(สำหรับ Port gbps ถ้า Port mbps ไม่ต้องแก้) ค้นหาคำว่า (ประมาณนี้) Target[localhost_2]: 2:public@localhost: แล้วเอาข้อความนี้ไปต่อด้านท้าย :1:1::2
ตัวอย่าง Target[localhost_2]: 2:public@localhost::1:1::2

จากนั้นก็ indexmaker --column=1 --output=/path/mrtg/index.html /etc/mrtg.cfg

เท่านี้ครับผลมันก็ออกมาเป็นดังรูปครับ

ขอบคุณ icez kke bestthaihost 212cafe.com มากครับที่เข้าร่วมตอบกระทู้