วิธี Monitor ด้วย mytop และ kill mysql process id ที่มีปัญหา

อยากแชร์นิดนึงเพราะผมก็เจอปัญหากับตัวเอง

ปัญหามีว่า mytop แล้วได้อะไร. นอกจากหน้าจอ โชว์ว่า process นั้น process นี้กำลัง run

วิธีปฏิบัติที่เป็นรูปธรรมเลยนะครับ

1. mytop

2. อีกจอนึงเปิด top ขึ้น

3. ถ้าใน top process ที่ user = mysql รับประทาน cpu ไป 100+ อยู่นานจนเกินไปและค่า load avg ใน top ไปสูง สิ่งที่เกิดขึ้นได้คือมีบาง process ใน mysql ค้างหรือ delayed รออยู่.

สิ่งที่เราจะทำคือจะ kill process แต่เดียวก่อนนะครับเราจะสั่ง kill แบบนี้ไม่ได้

killall -9 mysqld

แบบนี้ mysql ทั้ง serv จะเดี้ยงไปเลย.

หรือ

kill -9 แล้วใส่ id ใน mytop

อันนี้หา kill ไม่ได้เหมือนกันเพราะจะหา id ไม่เจอครับ

ให้ทำแบบนี้แทนนะครับ

1. เปิด phpmyadmin ขึ้นมาจากนั้นเข้ารหัสด้วย da_admin (pass ก็ใส่ไป)

2. คลิ๊กที่ tab process

3. จากนั้นหา process เจ้าปัญหาครับแล้วสั่ง “kill” ด้วยการคลิ๊กที่ลิงค์ “ฆ่าทิ้ง” หน้า ID

เท่านี้ก็ลบบาง process ได้แล้ว

สั่งใน mytop ก็ได้นะครับ

กดตัว k แล้วพิมพ์ pid (ก๊อปเลขใน column ด้านซ้ายสุด) ที่ต้องการ kill แล้วกด enter

จบ

เยี่ยมเลยครับ