ประกาศรับ mod หมวดต่างๆ

แบน IP ชั่วคราวเลยดีไหมครับ
เพราะแบน User ไปก็ไม่มีประโยชน์เพราะว่า User สมัครเฉพาะกิจ
แล้วแจ้งไปยัง saiyaithai.org ด้วยดีไหม

หิวข้าว

แถวบ้านเรียก “หน้าหนา”

แบน IP แล้วคนอื่นๆจะไม่เดือดร้อนหรอครับ

[quote author=djicrazy link=topic=3779.msg39592#msg39592 date=1164283448]
แบน IP แล้วคนอื่นๆจะไม่เดือดร้อนหรอครับ

แบน ให้แล้วครับ ขอบคุณครับ

555+ เล่นงี้ก็ดีเหมือนกันครับ ใช้กฏเอาคนหมู่มากไปบีบ

ใน SMF mod จะทราบ ip ว่า user ไหนใช้ ip อะไรครับ ก็ ban ได้ตรง ip ไม่มีพลาดครับ

พี่ครับ พอดีผมก็เป็นแอ๊ดมินอยู่เหมือนกัน แล้วบอร์ดผมอยู่ต่างประเทศ ปรากฏว่าพอค้นหาจาก ip มันมีซ้ำกันเป็นตับเลย (คล้ายๆกับกรณีไปดาวโหลดไฟล์ที่ rapidshare แล้วมันบอกว่าเรากำลังโหลดอยู่ ทั้งๆที่เราไม่ได้โหลด หรืออีกครั้งนึงในบอร์ดต่างประเทศเค้าหาว่าผมเป็น spammer เลยอ่ะ เพราะ ip เดียวกันกับอีกคนนึงทั้งๆที่ผมไม่ได้สมัครสอง id)

ปล.ช่วยอธิบายผมนิดนึงว่าเพราะอะไร (อยากรู้แบบจริงจังไม่อยากรู้แบบงูๆปลาๆเหมือนแต่ก่อนอ่ะครับ พอดีแต่ก่อนเคยอ่านเจอแล้วลืมไปแล้ว แหะๆ)

IP ที่ได้จากการต่อเน็ต ส่วนใหญ่จะไม่ใช่ IP จริง และเป็นการสุ่ม
ดังนั้นเท่ากับคุณใช้ IP ร่วมกับคนอื่นนั่นเอง โอกาสที่ IP ที่ได้เวลาต่อเน็ตจะไปตรงกับ IP ที่โดนบล็อค ก็มีอยู่สูง
เหมือนอย่างเมื่อก่อนที่ ที่ IRC บล็อค IP เน็ตฟรี 1222 ทำให้เข้าใช้ไม่ได้ เดือดร้อนกันไปพักใหญ่

:unsure:

เน็ตออกต่างประเทศมันผ่าน transparent proxy ของ ISP ครับ
เลยไปได้ IP ของ transparent proxy แทน

มิน่าเวลาได้ ID Pass web ผู้ใหญ่ ยังไม่ทันเข้าไปดูเลย ฟ้อง limit ซะงั้น แปลว่าโดนคนอื่นเอาไปดูก่อนเราน่ะสิ

[quote author=LaZieR link=topic=3779.msg39668#msg39668 date=1164310373]
มิน่าเวลาได้ ID Pass web ผู้ใหญ่ ยังไม่ทันเข้าไปดูเลย ฟ้อง limit ซะงั้น แปลว่าโดนคนอื่นเอาไปดูก่อนเราน่ะสิ

ปัญหาที่ผมเคยเจอคือ เวบปลายทางต่างประเทศ ได้ ip ผมเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาระหว่าง 2 ip (หรืออาจมากกว่า)
พอดีว่าเวบนั้นระบบ login เขา fix ip ไว้ด้วย คลิกทีนึงก็สถานะ login พอคลิกไป 2-3 หน้ากลายเป็นสถานะไม่ login เพราะ ip เปลี่ยน
คลิกอีก 2-3 ทีกลับมา login ใหม่ เซ็งโครต โทรไปฝ่าย support ที่ issp เขาก็บอกว่า ปกติก็จะได้ ip เดียวไม่มีเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาหรอก
แล้วไอ้ login ติดๆหลุดๆมันจะมีสาเหตุอื่นอีกเหรอถ้าไม่ใช่ ip เปลี่ยน เพราะเวบที่ผมเข้าเป็นเวบพัฒนาระบบ cms ที่ผมเอามาใช้ แกะ code มันจนทะลุปรุโปร่ง
เพราะเวบผมเองก็ต้องเอาส่วนที่ fix ip ออกไม่งั้นก็มีปัญหา login หลุดเหมือนกัน (แต่จะเป็น user จากต่างประเทศแทนที่มีปัญหา)

ที่แน่ๆเนตบ้านเรา 1 ip มีซ้ำหลายคนครับ ยิ่งถ้าเวบที่คนเข้าเยอะๆยิ่งหาตัวยาก

[quote author=kke link=topic=3779.msg39771#msg39771 date=1164374266]
ปัญหาที่ผมเคยเจอคือ เวบปลายทางต่างประเทศ ได้ ip ผมเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาระหว่าง 2 ip (หรืออาจมากกว่า)
พอดีว่าเวบนั้นระบบ login เขา fix ip ไว้ด้วย คลิกทีนึงก็สถานะ login พอคลิกไป 2-3 หน้ากลายเป็นสถานะไม่ login เพราะ ip เปลี่ยน
คลิกอีก 2-3 ทีกลับมา login ใหม่ เซ็งโครต โทรไปฝ่าย support ที่ issp เขาก็บอกว่า ปกติก็จะได้ ip เดียวไม่มีเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาหรอก
แล้วไอ้ login ติดๆหลุดๆมันจะมีสาเหตุอื่นอีกเหรอถ้าไม่ใช่ ip เปลี่ยน เพราะเวบที่ผมเข้าเป็นเวบพัฒนาระบบ cms ที่ผมเอามาใช้ แกะ code มันจนทะลุปรุโปร่ง
เพราะเวบผมเองก็ต้องเอาส่วนที่ fix ip ออกไม่งั้นก็มีปัญหา login หลุดเหมือนกัน (แต่จะเป็น user จากต่างประเทศแทนที่มีปัญหา)

ที่แน่ๆเนตบ้านเรา 1 ip มีซ้ำหลายคนครับ ยิ่งถ้าเวบที่คนเข้าเยอะๆยิ่งหาตัวยาก

[/quote]ของกรณีพี่แมน น่าจะเป็นตัว load balancer ของ transparent proxy ที่ isp แล้วมั้งครับ
เพราะมันจะกระจาย load ออกไม่ให้ proxy ตัวใดตัวหนึ่งรับงานหนักเกิน (เหมือนในมหาลัยผม)

สรุปว่ากระทู้นี้เกี่ยวกับไรแน่ค่ะนี้

« Reply #33 on: November 25, 2006, 10:34:10 AM »

ขุดมาทำไมครับเนี่ย