ผมใช้ Memory เปลืองเกินไปไหมครับ

เมื่อเปรียบเทียบระหว่าง Disk Space(ใช้ไป 4.3763 GB จากทั้งหมด 100 GB) และก็จำนวนโดน 192 โดเมน ผมใช้ Mem ไปแล้วถึง 1.4 GB จาก 2.0 GB ผมใช้ Mem เปลืองไปไหมครับ

ขอบพระคุณสำหรับความคิดเห็นครับ

น้องครับ “เปลือง” เขียนแบบนี้นะ

ใน Linux การใช้ memory เยอะ เป็นเรื่องปกติ เพราะส่วนใหญ่จะไปอยู่ใน cache ทำให้การทำงานเร็วขึ้นครับ

ส่วน disk space/domain ก็แล้วแต่ package ที่จัดสรรให้ลูกค้าใช้งานครับ

ขอบคุณครับ

ส่วนเรื่องคำผิดผมแก้ไขแล้วครับ แฮๆ

Ram 1.4-2.0 Gb นี่ปกตินะครับผมว่า

เรื่องแรม สำหรับ Linux ไม่ต้องไปกังวลเลยครับ มีเท่าไหร่ มันจะอมไว้แทบทั้งหมดครับ
จะใช้เมื่อไหร่ มันถึงจะปล่อยคืนออกมา ของผม 32GB มันก็อมซะหมดเหมือนกันครับ

เป็นเหมือนกันครับ แรกๆก็กลัวจะมีปัญหา แต่อยู่มาเกือบ 2 ขวบแล้ว ปกติสุขครับ

Linux/Solaris ปกติจะจอง RAM ไว้ครับ ปกติครับ

linux มันไม่คืนแรมนะครับ มันจะเก็บเป็น cache เอาไว้ให้
ถ้าอยากดู ว่าแรมเหลือเท่าไหร่ ให้เอา cache มาบวกครับ