Memory_limit php ของโฮสควรอยู่ที่เท่าไหร่ (joomla ล่มบ่อยมาก)

ผมรันเว็บ joomla+virtuemart แต่เกิดปัญหา memory_limit บ่อยมากๆ เข้าไปดูในข้อมูล php บอกว่าทางเซิฟเวอร์ memory_limit 96 mb

[B]Fatal error[/B]: Allowed memory size of 100663296 bytes exhausted (tried to allocate 6291456 bytes) in [B]/home/xxxx/domains/xxxx.com/public_html/libraries/joomla/database/database/mysql.php[/B] on line [B]462[/B]

ปัญหานี้เกิดจากอะไรครับ ทำไมเว็บถึงใช้เมมเยอะ หรือว่าทางเซิฟเปลี่ยนแปลงเมม :189bbdde:

ก็แล้วแต่ว่า cms ตัวนั้นจะ require เท่าไหร่อะครับ ตามปกติจะอยู่ที่ 128M

ถ้าใช้เต็ม 128 ถือว่าเว็บโหลดหนักไหม รบกวนเซิฟเวิร์ป่าว เพราะทางโฮสมักจะแจ้งว่าเป็นที่เว็บเรา เซิฟไม่แก้ให้

ดูจาก Error ที่แจ้งเหมือนแรมทั้งเซิร์ฟเวอร์จะเต็มมากกว่านะ

ตามจริงเจ้าของเซิร์ฟเวอร์น่าจะแก้ไขให้นะ เพราะคิดว่าเป็นที่เซิร์ฟเวอร์มากกว่า joomla มันก็ไม่ได้ทำงานหนักหนาอะไร

สงสัยลูกค้าในเครื่องเยอะครับผม โฮสราคาถูกๆ เป็นกันเยอะ

ปกติผมใส่ไว้ที่ 128 ครับ

แต่ผมเคยเจอ Joomla เว็ปนึง ต้องปรับให้มันถึง 512 มันถึงจะรันขึ้น

กรณีนี้มันเป็นความผิดปกติในการทำงานที่ตัวมอดูลหรือป่าว แบบว่าเกิดบัก

ถ้าทั้ง server แรมเต็มจะขึ้นอีกอย่างครับ
อาการแบบนี้คือ script ใช้ memory เกินที่ php limit ไว้

ที่ จขกท. เจอคือติด memory_limit ของ PHP นั่นแหละครับ ไม่เกี่ยวอะไรกับ server เลย

ส่วนเรื่องขนาด ถ้าใช้งานทั่วไปไม่ควรเกิน 128M นะ ผมไม่แน่ใจว่าปกติ joomla มันกินเยอะนรกแบบนี้รึเปล่า ถ้าเป็นเรื่องปกตินี่ผมว่าควรเลิกใช้ joomla กันได้ละ -*-

ไม่ใช่บัคครับ เหมือน module มันเยอะจัด หรืออะไรซํกอย่าง require ไปซะ 512MB เลยครับ

ในขณะเดียวกัน เว็ปลูกค้าก็มี webboard phpbb ก็เข้าตามได้ปกติไม่ช้าไม่อะไร มีแต่ joomla นี้เท่านั้นหละ สยอง

เลยต้องไปเพิ่มให้ใน .htaccess

ถ้าใช้ php แบบ cli ค่า memory limit รู้สึกว่าจะเพิ่มเองใน .htaccess ได้
เคยเจอลูกค้าใช้ wordpress แล้วลง module อะไรไม่รู้ตัวนึง http มันกิน ram ไปซะ process ละเกือบ GB ไม่ติด php memory limit ด้วย ต่อให้ server มี ram 16G เจอเรียกพร้อมกัน 16 connection แรมก็หมด เลยต้องแจ้งให้ปิด module ไป ไม่งั้นโดน suspend ทั้งเว็บแน่

ตามล่าหา module ที่กินแรมเยอะๆ ให้ได้ หรือไม่ก็ต้องไปใช้ vps/dedicated ละครับ