Maxclient --> apache เราควรจะตั้งที่ optimal เท่าไหร่ (คำนวณอย่างไรครับ)

เห็นกระทู้อย่างป๋าเลยด้านล่างที่มีการตั้งค่าเกี่ยวกับ
I/O
waiting time
cpu load utilization
max clients --> เห็นว่าคุณพี่กระทู้ด้านล่าง ram 2 gig max client 5xx กว่าคน
ทำให้ตัวหน้าใหม่อย่างกระผมสงสัยขึ้นมาทันทีขอรับว่า

1-เจ้า max client นี่คือจำนวนคนที่เข้าชมได้พร้อมกันในช่วงหนึ่งๆ (concurrent visitors) ใช่ไหมครับ
2-ตัวเลขนี้ได้มากจากประสพการณ์ (ที่มีต่อเครื่องหนึ่งๆ) หรือว่ามาจากการคำนวณล้วนๆครับ
3-การที่เราจำกัด หรือ ตั้งค่า maxclient ให้พอดีกับเครื่องจะเป้นการกันไม่ให้เครื่องล่มเมื่อคนเข้าชมเว็บมากเกินไปด้วยใช่ไหมเอ่ย
4-Cpu utilization, memory used, swap file,i/o, Wait time พวกนี้จะหาอ่านเนื้อหาที่มันเกี่ยวข้องกันจริงๆเลยมีให้อ่านบ้างไหครับ
คือที่เขาเอามาผูกกันเป็นเนื้องเรื่องเลย ว่าอะไรสัมพันธ์กันอะไร…

:slight_smile: ขอบคุณมากขอรับ

1.ผมเข้าใจว่าเป็นจำนวน task สูงสุดที่ Server รับเมื่อใช้คำสั่ง top ครับ
2.ผมว่ามันไม่น่ามีสูตรตายตัวนะครับ ขึ้นกับ web application ด้วย
ลองปรับ max client ขึ้นๆ ลงๆ แล้วดูค่าที่ทำให้ Server ทำงานเร็วและไม่ crash ครับ
RAM ไม่ควรถึง swap และ load ไม่ควรเกินจำนวน core เช่นถ้ามี 4 core load ไม่ควรเกิน 4 ครับ
3. ใช่ครับ
4. มีใน google ครับส่วนมากเป็นภาษาอังกฤษ ค่อยๆ ศึกษาเอา ถ้าอยากได้ภาษาไทยลองไปหา
หนังสือเกี่ยวกับ OS นะครับ