MamboSoLve Support Mambo CMS

ขอความรบกวนคุณ MAMBOSOLVE อีกทีครับ…

ผมไม่เข้าใจว่าจะใช้ Section กับ Category อย่างไร… ไม่ทราบคอนเซปการวางรากฐาน Content ในการกำหนดสร้างชื่อ Section กับ Category ว่าเปรียบเทียบให้มอง dynamic flow document ครับ

งง กับคำถามอีกแล้ว … ครับ … แต่ถ้าจะให้มอง Section กับ Catalogue ต่างกันยังไงใช่ไหมครับ …

Section เป็น หมวดหมู่หลัก
Catalogue เป็น หมวดหมู่ย่อยใน Section
Content เป็น บทความที่อยู่ในแต่ละ Catalogue

ตัวอย่าง

[b][color=red]- หมวดหมู่

คอมพิวเตอร์b[/b]

ขอบคุณท่านทั้งสองมากครับที่ให้ความกระจ่างสร้างความเข้าใจเรื่อง section & category

[quote author=siamwebsolution.com link=topic=1396.msg43691#msg43691 date=1167283672]
คอมพิวเตอร์b[/b]

ในดิถีขึ้นปีใหม่… ขอให้ท่าน “mambosolve” และเพื่อนๆทุกท่านมีแต่ความสุขความเจริญ

Happy new year 2007

ขอบคุณครับ … และขอให้คุณ devone และเพื่อน ๆ รวย ๆ

lol มีคนอ่านกระทู้ ตั้ง 4000 คนแล้วว

คาดว่า…ยังมี hit อีกมากครับในอนาคตข้างหน้ากับกระทู้นี้ครับ เพราะผมชอบแอบมาปั่นกระทู้นี้เล่น อิอิ

ถึงวันนี้… ผมก็ยังไม่เข้าใจนะครับ ผมมานั่งเปิด index.php (ใน template site) แล้วไล่ๆดูการวางตำแหน่งโมดูล

ผมไม่เข้าใจคำสั่งเหล่านี้

mosLoadModules ( 'top', -1 );

or

mosLoadModules ( 'user1', -2 );

ตรงที่ -1 หรือ -2 ตรงนี้เป็น parameter กำหนดให้ทำงานอย่างไรครับ

การวางโมดูล แต่ละตัว จะกำหนดการวางอย่างไรใน index.php (template site)
แล้วเจ้า section กับ categorie มันจัดเรียงอย่างไร

เหมือนถามอะไรออกจะโง่ๆเหมือนกันครับ แต่มองไม่ออกจนต้องไปไล่แก๊ะโค้ดโปรแกรมมาถามนี่แหละครับ…

ขอโทษอีกครั้งหายไปนานเลย … หยุดยาว 10 กว่าวัน และไม่ค่อยสบาย เลยไม่ได้เข้ามาตอบครับ …

สืบเนื่องจากที่ถามมาเกี่ยวกับ

Code:

mosLoadModules ( ‘top’, -1 );
or
mosLoadModules ( ‘user1’, -2 );

ตรงที่ -1 หรือ -2 ตรงนี้เป็น parameter กำหนดให้ทำงานอย่างไรครับ
การวางโมดูล แต่ละตัว จะกำหนดการวางอย่างไรใน index.php (template site)

ผมได้ทำเป็นบทความในเว็บไซต์ผมแล้ว โดยสามารถเข้าไปอ่านได้ทีลิงก์ :

http://www.mambosolve.com/ModuleSwitches.html

รบกวนสมัครสมาชิกก่อนเข้าไปอ่านนะครับ …

ไม่เป็นไรครับ… ผมก็รอไปเรื่อยๆ อิอิ และต้องขอขอบคุณที่ได้ไขความให้เข้าใจได้กระจ่างในบทนี้อีกครั้งอ่าครับ

ผมเอา joomla + smf ทำเว็บ www.theonemodel.com (เว็บอเริกยามเหงาๆ) ผลออกก็ยังไม่ประสพในการเชื่อมต่อระบบสมาชิกกันสักเท่าไร (แม้แต่ในไซต์ joomla เองก็ไม่ทำเหมือนกัน)

จนตัดสินใจไม่บริดจ์ joom และ smf เข้ากันล่ะ อิอิ

ตอนนี้สนใจชุดคำสั่ง api ของ joomla อ่าครับ ว่าจะถามอยู่เหมือนกันครับ ว่าหากเราจะเขียนโปรแกรมขึ้นเอง joomla มี API ให้ Call Function หรือเปล่านะครับ มีเอกสารคู่มือเรื่อง API ไหมครับ

Joomla + SMF น่าจะลงตัวที่สุดแล้วนะคับ … แต่ผมใช้งาน Invision Power Board เชื่อมแค่ ระบบ user เท่านั้นเอง ส่วน API ยังไม่เห็นเหมือนกันครับ …

เป็นไงบ้างครับ … หรือว่า หยุดโปรเจคไปแล้วยังคับ …

เท่าที่ผมเคยเล่นดู มันก็โอเคดีนะครับ เชื่อมได้ ใช้ smf bridge (1.6 หรือเปล่าไม่แน่ใจ) จากเว็บของ smf ครับ

:slight_smile:

ครับผม … ถูกต้องครับ …

พี่ mambosolve ครับ ช่วยหน่อยครับ

กำลังปรับแต่ง template ของ joomla สงสัยว่า สีแดงด้านล่างมีความหมายว่าอะไร

<?php mosLoadModules( ‘banner’, -1 ); ?>

<?php mosLoadModules ( ‘user1’, -2 ); ?>

ขอบคุณครับ

ผมได้ทำเป็นบทความในเว็บไซต์ผมแล้ว โดยสามารถเข้าไปอ่านได้ทีลิงก์ :

http://www.mambosolve.com/ModuleSwitches.html

รบกวนสมัครสมาชิกก่อนเข้าไปอ่านนะครับ …

ขอบคุณมากครับพี่

[quote author=mambosolve link=topic=1396.msg47023#msg47023 date=1170339235]