MamboSoLve Support Mambo CMS

การบ้าน…
http://www.smartnet.co.th/component/option,com_facileforms/Itemid,31/

ผมทำ forms property ตามที่แนะนำแล้ว แต่ยังไม่แสดง
ผมเลยลบ button ออกไปก่อน…รอคำแนะนำต่อ ในอันดับต่อไปครับ

คำแนะนำต่อไปขอเข้าหน้า admin หน่อยคับ …

จัดให้แล้วครับ

จัดการแก้การบ้านให้แล้วนะครับ … มันไม่แสดงเลยต้องทำ manual ให้ ครับ …

นั้นสิ…ผมยัง งงๆ ว่าแต่ทำแบบ manual อย่างไรบ้างครับ พอจะขยายความได้ไหมครับ

ปล. กราบขอบพระคุณอย่างสูงที่ช่วยแนะนำครับ ผมแนะนำเว็บคุณให้กับลูกค้าที่กำลังทำเว็บไปบ้างแล้วนะครับ (เพราะทางผมไม่รับจัดทำเว็บเลยต้องโยนไปให้ผู้ชำนาญงานโดยตรง)

ขอบคุณครับ ที่แนะนำลูกค้าให้ครับ … ผมก้อสนใจเป็น reseller domain คุณเหมือนกันครับ … (ลดให้หน่อยนะ) … ส่วนการทำ manual คือสร้างแต่ละช่องเองคับ … ลองเปิดดูได้ครับ ว่าแต่ละช่องกำหนดอะไรบ้าง ครับ …

ผมทราบละว่าทำ manual อย่างไร?

add Text/HTML --> code <?php return ff_securityImage(); ?> เพิ่มลงไปเพื่อเรียก function security images

ขอบคุณมากครับ…ที่ให้ทางสว่างครับ

ปล. ลูกค้าผมชอบถามว่ารับทำเว็บไหม ผมก็บอกว่าไม่ได้รับครับ แต่จะมีแนะนำให้ได้ ก็ให้ชื่อเว็บไปบ้าง ชื่อบุคคล(ลูกค้าผม)ไปบ้าง ก็แล้วแต่ว่าแต่ละเจ้าจะปิดลูกค้าได้หรือไม่ได้อ่าครับ

ผมมองว่า… mambo/joomla น่าจะปิดงานทำเว็บได้เร็ว อีกทั้งมีความสวยงาม อีกทั้งจัดสร้างเว็บต้นแบบนำสนอได้ง่าย/รวดเร็ว ผมจึงเชียร์ลูกค้าไปในกลุ่มนี้ จึงจำเป็นต้องลงมาจับ mambo/joomla ด้วยตนเองส่วนหนึ่ง…
เพราะลูกค้าต้องการอย่างเดียวคือ สะดวก, รวดเร็ว และ clean & clear
เรื่องงบ…ก็อีกเรื่องหนึ่งครับ

ถูกต้องนะคร๊าบบบ

ครับผม … mambo / joomla มันทำงานได้รวดเร็วและครบถ้วน ทุกฟังก์ชั่น ผมก็คิดว่ามันเป็นแนวทางที่ดีครับ …

[quote author=siamwebsolution.com link=topic=1396.msg42523#msg42523 date=1166436310]

ถูกต้องนะคร๊าบบบ

เชิญใครเหรอครับ …

คงจะเชิญหมดอ่าครับ… เชิญมาร่วมทุกข์ร่วมสุขกับ mambo/joomla มั้งครับ…
กว่าจะสุกได้ ก็ต้องดิบๆ กันก่อนอ่า…

lol

ยินดีด้วยนะครับ … ว่าง ๆ ก็แวะไป เยี่ยม … เว็บผมบ้างนะครับ แล้วพยายามเขียนบทความดี ๆ ให้อ่านอีกนะครับ

ทุกคนแหละครับ

ปกติจะถามทาง MAMBOSOLVE.COM
แต่เวลาเอาโปรแกรมมาลง จะเอาจาก joomlacorner.com

ไล่หาความใหม่ๆ ก็ต้องหาจาก forum.joomla.org

จนมึ่นไปหมดว่าของใครบ้าง อันไหนบ้าง…
แต่โดยหลักก็เลือกใช้ Joomla เป็นหลักก่อนครับ

แต่คุณ MamboSoLve ช่วยสอนแนะนำการใช้งานได้ค่อนข้างละเอียด ก็ต้องขอบคุณอย่างสูงครับ
ก่อนนี้ยังไม่เข้าใจโครงสร้างเท่าไร ก็ได้คุณ MamboSoLve นำทางมาทีละสเต็ป…จนเริ่มเข้าใจโครงสร้างขึ้นบ้างแล้ว

ตรงจุดนี้แหละครับ จุดกำเนิดคนใช้ Mambo/Joomla รายใหม่ๆขึ้นมา ที่ไม่ใช้กัน เพราะงมหาทางสร้างออกมาไม่ถูกนั้นเอง…

*** ขอถามต่อเลยนะครับ ***

เราจะ get value จาก forms ลง var ของเราเองได้ไหมครับ
หากทำได้ มี function ของ component forms รองรับไหมครับ (เห็นผ่านๆว่ามี)

ขบวนการควบคุม end submit จะดำเนินการไปอย่างไรครับ
ขอบคุณอย่างสูงครับคุณ MAMBOSOLVE

ตอนนี้ผมเลยถอด contact ตัวที่ติดมากับ Joomla ออกแล้วเขียน forms contact_us ใหม่ให้มี images security code ด้วย

นั่งทำการบ้านไปเรื่อยๆ กำลังหมกมุนกับโปรแกรมฟอร์มนี่ล่ะน่า…

ขอโทษนะครับ … ผมยัง งง กับคำถาม

เราจะ get value จาก forms ลง var ของเราเองได้ไหมครับ
หากทำได้ มี function ของ component forms รองรับไหมครับ (เห็นผ่านๆว่ามี)

ช่วยขยายความหน่อยได้ไหมครับหรือยกตัวอย่างก็ดีครับ …

เมื่อเรากด submit เราจะ get value ใน forms นั้นจากตรงไหนได้บ้างครับ คือนำค่าออกมาใช้งาน

เหมือนเดิม ครับ … ขอหาก่อนนะครับ … ผมก็ไม่ได้เก่ง ตัวนี้สักเท่าไรครับ … แต่ยังไงก็จะตอบครับ