เรื่องขนาด Mail และ ขนาดพื้นที่ใน User

จากขนาด User ผู้ใช้งานมีขนาด 35 GB ของ DA ซึ่ง ลูกค้าใช้งานเป็นเมล์อย่างเดียว ไม่มีเว็บไซต์แต่อย่างใด

และทาง Support บริษัท เขาดูว่าขนาดของ imap ซึ่งมีขนาด 21 GB เขาจึงโทรมาถามว่าทำไม User เขาเต็มและขนาดเขาหายไปไหน

แค็ปหน้า่ user detail มาหน่อยครับ ที่กดเข้าไปดูจาก admin น่ะ

ขนาดที่ DA มันรวมให้ บางครั้งมีไฟส์อื่นๆ ด้วยนะครับ เช่นไฟส์ Backup ของลูกค้าเอง มันจะอยู่ใน Queota ด้วย

นับรวม log ด้วยหรือปล่าวครับ

รวมไฟล์ใน webmail ด้วย
แล้วก็ logfile

ทำตามนี้ครับ

พิมพ์คำสั่ง
repquota -a

ดูจำนวนไฟล์

ตัวอย่าง
Block grace time: 00:00; Inode grace time: 00:00
Block limits [COLOR=#ff0000]File limits[/COLOR]
User used soft hard grace [COLOR=#ff0000]used [/COLOR] soft hard grace

[COLOR=#ff0000]user [/COLOR]-- 4156476 0 0 [COLOR=#ff0000] 57991 [/COLOR] 0 0

ถ้าจำนวนไฟล์มากกว่า 100,000 ไฟล์ มีโอกาสสูงที่จะโดน SPAM

ขอบคุณทุกท่านเลยครับ ผมว่าหน้าจะเป็น Log มากกว่าจะเป็น Backup ไฟล์เว็บนะครับ และเรื่องของไฟล์ที่อยู่ในเมล์ด้วยมัง หน้าจะเป็นอย่างนั้นนะครับ แต่ไฟล์ที่อยู่ในเมล์ไม่ได้อยู่ใน imap หรอครับเนีย

backup log file แล้วลบครับ
วันรุ่งขึ้นก็จะเห็นว่าขนาดพื้นที่เพิ่มกลับมา