Mail server ใช้ไม่ได้

สวัสดีครับ เครื่องผมมีตัวนึงที่ลง Centos 5.4 + Directadmin เครื่อง down แทบทุกวันเลยครับ คือ ping ไม่เจอ แต่เครื่องไม่ดับนะครับ

พอ restart ใหม่ก็ใช้ได้ปรกติครับ แต่สักประมาณ ใกล้ ๆ เช้าเครื่องจะ ping ไม่เจออีก mail server ก็อยู่ดี ๆ ก็ใช้ไม่ได้ต้อง restart ทุกวันเลย

ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีตรวจสอบหรือแก้ไข ตรงไหนบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ดู log ครับ เดาว่าช่วงเวลาที่ backup ทำงานหรือเปล่าครับ แรมเลยเกลี้ยง

น่าจะ overload มังครับ

เครื่องเก่าหรือใหม่ครับ เหมือนเพื่อนสมาชิกบอกออะครับ มันจะแจ้งที่ log ลองเปิดดูก่อน

ผมเดาเอาว่าจะเกิดจาก Ram ถ้าเครื่องเก่าก็ ความร้อน หรือ Power

มีเว็บ ประมาณ 400 web ส่วนมากเป็น flash ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวมั้ยครับ

cpu cor2 e4600 + ram 4 gb ว่าเครื่องจะรับไม่ไหว