ได้รับ mail แปลกๆ เหมือนกับว่า ส่งออกจาก server เราแต่ไม่ใช่ mail เรา

คือตอนนี้ใช้service mail จาก google อยู่ แล้วได้รับ mail ตามด้านล่าง google แจ้งว่าส่ง mail ไม่ออก ชื่อdomainใช่ แต่ชื่อ email ไม่ใช่ของเรา และส่งไปหา mail อะไรก็ไม่รู้ตามภาพด้านล่าง แบบนี้หมายความว่ายังไงครับ

คือจะมีแบบนี้มาประมาณเดือนละ 1-2ฉบับ ผมลอง login เข้าไปดูใน sent ก็ไม่เห็นมี mail อะไรถูกส่งออกไป ต้องไปแก้อะไรรึเปล่าครับ

ถ้ามันไม่เยอะก็ไม่น่าจะเป็นไรมั้งค่ะ เราว่านะ

ผมโดนแบบนี้วันนึงหลายสิบฉบับเลยครับ

เท่าที่ผมเจอ เป็นอีเมล์ Spam ที่ใช้ contact header เป็นเมล์เราครับ
บางครั้งจึงมีอีเมล์ตีกลับ กลับมาได้เหมือนกัน

ลองดู Full Header mail ครับ

อ่อครับ พึ่งรู้ว่าใช้ header เราได้ด้วย ไม่อันตรายกับเราก็okแล้วครับ ตอนแรกนึกว่าaccount เจอแฮกแล้วแอบมาส่งemailในชื่อเรา

ขอบคุณครับ