จะแยก Mail Server ออกจากเครื่องที่ลง DirecAdmin ได้มั้ยครับ

ตอนนี้มีเครื่องที่ลง DirectAdmin อยู่เครื่องนึงครับ
ทีนี้อยากจะเอา service mail ไป run บนเครื่องอื่น คือจะแยกระหว่าง web กับ mail ออกจากกันเลยอะครับ
ปัญหามีอยู่ว่า จะเอา user ของแต่ละ domain ไปไว้ในเครื่องใหม่ยังไงครับ รวมถึงเวลาที่เรา add domain เข้าไปใหม่ด้วยครับ ต้องทำัยังไงถึงจะให้เครื่อง mail server ของเรารู้จัก domain กับ user ทีเ่พิ่ง add เข้าไปใหม่โดย directadmin ได้ครับ

พอจะมีทางทำได้มั้ยครับ?

ดีคร้าฟฟ พี่กิว อิอิ

ถามผมมาใน msn พอดียุ่งๆกับนั่งทำ system มึ่นๆอยู่ไม่มีเวลาจะตอบ… พอมาโพสก็ส่งมาให้เราดูอีก… คงหวังให้มาตอบ
เอาล่ะ…ว่างนิดหน่อย แวะมาตอบให้น้องครับ

สร้าง mail server external ไปอีกเครื่องหนึ่ง

ในเครื่อง DA ตัวหลัก… ให้ทำการ change MX Record ไปที่ ip เครื่อง mail server ครับ
ในด้านการ control & manage mail users ต่างๆไปทำที่เครื่อง mail server ครับ

mail server อาจจใช้ exim หรือ qmail หรือ postfix ตัวไหนก็ได้ครับ
แต่สำหรับพี่ และทำบน FreeBSD มาก่อน…แนะนำให้ไปเอา www.qmailrocks.org มาลง…ที่เครื่อง mail server ครับ

อีกทางหนึ่ง… (ช่วยตัวเองบ้าง) ต้องช่วยตัวเอง (อย่าคิดลึกนะ) ให้ไปที่ http://help.directadmin.com หาหัวข้อ… mail server -> external mail server (เห็นผ่านๆตาว่ามีให้ครับ)

ต้องขออภัย…ที่ไม่ได้ตอบใน msn ให้ครับ… บังเอิญบ่ใช่ลูกค้า (แค่ตนรู้จัก อิอิ) ตามคิวครับ บริการลูกค้าก่อน/เพื่อนมาที่หลัง อิอิ
ได้ผลประการใด…ก็ให้ความรู้กับสาธารณะด้วยอ่านะ (ได้กุศลแรงนะ)

นึกขึ้นได้ครับ…ว่าพี่มีทำให้ลูกค้าไปครับ แยก mail server ออกไปอีกเครื่อง ก็ลง DA อีกเครื่องและ change mx record เครื่องหลักครับ

แถม…แบบไม่ต้องถาม… DA สามารถแยก MySQL Server ออกไปอีกเครื่องได้ด้วยครับ

มีทำไปให้ลูกค้า แยก mail server และ db server ออกจากกัน…ใช้ DirectAdmin สองตัวครับ คือเครื่องเว็บหลักและเครื่องเมล์ ส่วน db server ไม่ต้องลง da

วิ่งดีครับ…

ปัญหามีอยู่ว่า ถ้าเครื่อง mail server ไม่ได้ลง directadmin จะสามารถทำได้มั้ยครับ
ให้มี user ที่ใช้ mail ได้เหมือนเครื่องเก่า

ทำได้นะ…แต่ยังทำไม่เป็นเหมือนกันครับ ที่ทำไปเป็นการทำเครื่องใหม่ เริ่มกันใหม่หมด

ทำได้นะ แต่ยังไม่เคยทำซักที

ง่ายสุดก็ลง da ทั้งเครื่องเวบและเครื่องเมล์ แล้วใช้ option multi server setup ของ DA
โดยชี้ mx ของแต่ละ โดเมนไปเครื่องเมล์

ถ้าไม่ลง da ในเครื่องเมล์ ก็ต้องเพิ่ม email account ด้วยมือ หรือระบบอื่นมาจัดการแทน da
เช่นใช้ rsync + cron ดูด config email account จากเครื่อง web เอา

ส่วนการแยก db ไปอีกเครื่องสามารถทำได้โดยไม่ต้องลง da ในเครื่อง db เพียงแค่แก้ ip ใน config ของ da ก็ได้แล้ว

แล้วเวลาจะ add email หรือ add db จะทำยังไงครับ
add ทีเดียวจากเครื่องเว็บได้เลยหรือป่าวครับ

สำหรับ Mysql ทำตามนี้ครับ

ส่วน email ก็

ถ้าใช้ da multiserver ก็ไม่ต้องทำไรต่อ เพราะมันสร้าง account ให้ทั้ง 2 เครื่องเหมือนกัน แต่ต้องลง da ทั้ง 2 เครื่อง
ไม่งั้นก็ต้องหาวิธีเพิ่ม email account ในเครื่องที่ 2 ให้สอดคล้องกับเครื่อง da เครื่องแรกที่ user สร้างผ่าน da
แบบง่ายสุดก็คือไม่ใช้ cp แต่เพิ่ม email แบบทำมือเอา
แบบยากกว่า(ประหยัดค่า da) ก็คือหาทางดึงค่า email account ที่สร้างผ่าน da ในเครื่อง web มาเครื่อง mail ให้ได้

ในส่วนเรื่อง mx ผมขอข้ามครับ
แต่บอกพอเป็นแนวการพัฒนานะครับ
ตัว da จะมี

ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกคำตอบ
ตอนนี้ยังตัดสินใจไม่ถูกเลย ครับว่าจะใช้วิธีไหนดี เป็นเครื่องของคนรู้จักน่ะครับ
ง่ายสุดก็อาจให้เค้าลง da อีกเครื่อง