Mail มันไปอยู่ใน Queue ทำยังไงจะให้มันออกจาก Queue และส่งไปที่ปลายทางเหมือนเดิมครับ

พอดีเมื่อวานเปิดให้ลูกค้าส่งเมล์ 4000 เมล
ทำให้เมล์อื่นๆที่นอกเหนือจาก 4000 ของลูกค้ารายนี้ส่งไม่ออก ไปค้างอยู่ที่ Queue
ทำยังไงให้มันส่งไปที่ปลายทางเหมือนเดิมครับ

ใช้ DA หรือเปล่า

ถ้าใช้มี limit mail/day ไว้ไหม
แ้ล้วก็ในเมนู Mail Queue Admin ในนั้น คลิก select ข้างบน แล้วข้างล่างก็ retry ดูครับ

ลบทั้งหมด

exim -bpru|awk {‘print $3’}|xargs exim -Mrm

DA ครับ ผมลองคลิก retry แล้ว มันก็ไม่ไปไหนอะครับ

ผม limit ไว้ที่ 500 ต่อวันครับ

ถ้าลบทั้งหมด แล้วมันจะยังส่งไปที่ปลายทางอยู่หรือเปล่าครับ

และมันต่างจาก click delete ที่ DA ยังไงครับ

จะลบทั้งหมด หรือ delete จาก DA มันก็หายไปซิครับ
ที่เมลส่งไม่ออกเพราะติดเรื่อง limit/day อยู่ ลองหากระทู้เก่านิดครับมีถามเรื่อง ปลดล็อกต่อวันตัวนี้อยู่

อ่ะครับ อ่านวิธีเอา limit ออกดู http://www.thaihosttalk.com/showthread.php/69723-อีเมลที่ถูก-limit-ไปอยู่ไหนครับ

ขอบคุณมากครับ

ยังไม่ได้เลยครับ ผมทำตามแล้ว ลบไฟล์ /etc/virtual/usage/username แล้วแต่มันก็ยังค้างอยู่เหมือนเดิมอ่ะครับ

อันนี้ไม่แน่ใจน่ะครับ เห็นช่อง Frozen มีสถานะเป็น yes หมดเลย
ว่าต้องกด thaw ก่อนหรือเปล่า

ผมลอง thaw แล้วอะครับ ตรงช่อง Frozen มันเป็น no
แต่พอผ่านไปซักพัก มันก็เป็น yes เหมือนเดิม กด retry แล้ว ก็อยู่เหมือนเดิมครับ

ลองดับเบิ้ลคลิกที่ ID ของเมลซักฉบับ แล้วเลื่อนไปดูกรอบล่างสุดครับ จะมีบอกอยู่ว่าเมลฉบับนี้เป็นอะไร ถึงส่งไม่ได้

อืม หรือเพราะเหตุนี้ท่าน 360* ถึงบอกให้ลบทิ้งไปเลย

ลองดู exim_mainlog หรือยังครับว่ามันส่งไม่ออกเพราะอะไร จะได้แก้ปัญหาได้ถูกทาง

ดูจากรูปที่แนบมา มี msg id ด้วย ลองแบบนี้นะครับ

exim -odq {msg_id}

exim -M {msg_id}

แล้วดู exim_mainlog ว่ามันบอกว่าอะไร

grep {msg_id} /var/log/exim_mainlog (หรือถ้าอยู่ที่อื่นก็เปลี่ยนชื่อ path ครับ)

ขอดู

exim -Mvh <msg_id>

ของ mail ที่มีปัญหาหน่อยครับ

มาดูอีกที ตั้ง limit ไว้ที่ 500 ต่อวัน
แต่ทำไมส่งไป 4000 ฉบับ ละครับ แบบนี้มันก็ติด limit ที่ 500 อยู่ดี

คิวที่ค้างคงต้องลบทิ้งไปครับ
แล้วปรับแต่งค่า limit ของ user ที่จะสำส่งเมล์ให้มากกว่า 5000 ก่อน แล้วลองส่งใหม่ดู

แต่อย่างไรก็ดี ถ้า user นี้ส่งเมล์พรวดเดียว 5000 ฉบับ เมล์ก็จะต้องไปกองอยู่ใน คิว และทยอยส่งออก
ส่วน user อื่นจะส่งเมล์ออก เมล์มันก็ไปต่อท้ายคิว และรอจนไอ้ 5000 ฉบับในคิวมันออกไปหมดก่อน จึงจะถึงคิวและส่งออกไป

วิธีแก้ไขมีทางเดียวคือ ต้องทยอยส่งทีละน้อย เฉลี่ยส่งเรื่อยๆทั้งวัน เพื่อไม่ให้ไปเบียดเบียน user อื่น

ตอนส่งจริงๆ ผมไปตั้ง limit เป็น 4000 ครับ พอมันส่งเสร็จแล้ว ผมจึงมาเปลี่ยนเป็น 500

ถ้าเกิน limit แล้วส่งไม่ไปแล้วครับ ต้องล้างให้หมด พวก sender <> หรือ frozen ลบออกให้หมดเลยครับ
ปรับลิมิตใหม่ ส่ง 4000 ทำใมตั้งแค่ 500 ตั้งไปเลยครับ 5000
แล้วก็ส่งใหม่