ทำไม MacBook Pro 13" ถึงไม่ไปใช้ Core i5

It turns out that there are several reasons that factored into Apple’s decision, including cost, graphics performance, battery life—and the laws of physics.

อ่านต่อ http://bit.ly/dgbpsm

ภาพประกอบสวยๆ บอร์ดของ 13" และบอร์ดของ 15-17"

เอาแบ็งต์พันที่จ่ายซื้อ MBP ไปกองๆทับบอร์ด ทับบอร์ดมิดเลยนะนั้น แผงเล็กแค่นี้เอง (ดูจาก size cpu เทียบกับบอร์ดทั้งบอร์ดจิ)

สั้นๆง่ายๆ จ๊อบกั๊ก

แบ่งระดับด้วยไงครับ ไม่งั้นคนใช้ 13 เยอะ 15 จะน้อยใจ เลยทำแบ่งแยกระดับไว้ ถ้าอยากแรงก็ต้องขยับไปเล่น 15 ฉลาดจริงๆ การตลาด

อ่านจากบทความแล้วมีรายละเอียดเยอะดีครับ ใครสนใจกดเข้าไปดู :slight_smile:

ใช้แค่ Terminal 13" ก็พอละ

ผมไม่รู้นะ แต่เกณฑ์การพิจารณาการเลือกใช้งาน Notebook Size 13", 15" หรือ 17" ของผมดูที่ mobility เป็นหลัก

การที่ผมเลือกใช่ 13" เหตุหลักเลย คือผมไปไหนมาไหนบ่อย ต้องการความเบา และเล็ก ไม่งั้นแบกกันหลักหัก เรื่องความเร็วเป็นเรื่องรอง อีกอย่างการใช้งานนอกสถานที่บ่อยๆ อายุการใช้งานของแบตฯ เป็นเรื่องใหญ่ เช่นออกไปหน้างานที่ไม่มีปลั๊กให้ใช้งาน ขืนไปใช้ i5 มันจะรอดถึง 3 ชั่วโมงมั๊ย ยังไม่รู้เลยครับ

ปล. ยิ่ง Atom นี่ผมชอบมาก อยู่ได้โน้น 6-8 ชั่วโมง ผมไม่ได้เอา Laptop มาเล่นเกมส์นิครับ อิอิอิ อยากเล่นเกมส์ ไปใช้ desktop ที่บ้านดีกว่า เร็วกว่า แรงกว่า ในราคารวม (NetBook + PC ดีๆ = MBP ตัวเดียวเองมั๊ง)

จะซื้อใช้งานเป็นเครื่องหลักเลยก็แนะนำ Macbook Pro 15, 17" เน้นหิ้วได้เบากว่า (หน่อยหนึ่ง) ก็ Macbook หรือ Macbook Pro 13" ก็ได้
แต่เอาเข้าจริงๆ 13" กับ 15" มันก็หนักต่างกันไม่มาก ไม่กว่าจะขนาดและน้ำหนัก

เมื่อได้เห็นไส้ไนแบบนี้ ยิ่งแนะนำแต่ MBP 15" (แบบการ์ดจอแยกด้วยซ้ำ) หากใช้งานเป็นเครื่องหลัก

ผมมีทั้ง MBP 15" กับ iMac 27" ใช้ประจำที่จริงๆแนะนำ iMac
แต่พอออกไปข้างนอกก็หิ้ว MBP 15" เวลากางออกมาทำงาน…มันเต็มตาเต็มมือดี ในขณะที่ตอนถือไปไหนมาไหนก็ไม่ได้ใหญ่โตกว่ากันมาก

Apple มันชอบกั๊กรุ่นรองๆ แนะนำอย่างน้อยๆซื้อตัวรุ่นรองท๊อปเป็นอย่างน้อยก็จะดีครับ

มีใครจะขาย MacBook Pro 15’’ ไหมครับเนี้ย อยากได้ๆๆ

อยากขายเหมือนกัน…แต่ขายไม่ลงอ่านะ เพราะ MBP รุ่นใหม่ราคาโครตถูกเลยครับ ทนใช้ต่อไปดีกว่า รุ่นนี้ทนดี (รุ่นคีย์บอร์ดสีบรอนซ์ครับ)
ซื้อมาแพงกว่าราคสปัจจุบันมาก

จริงๆตอนนี้ราคา Apple ผมว่ามันถูกลงไปเยอะ (แต่คุณภาพแย่ลงไปเยอะเหมือนกัน) iMac 27" กำลังจะส่งเคลมอ่ะ :smash:

ของเค้าดีจริงๆ (ได้ใช้ Apple Care) กันถ้วนหน้า…แน่นอน lol lol lol

ปล. MBP ตัวนี้เข้าปีที่ 6 แล้วครับ… ทนไม่ทน…ไม่รู้ แต่ใช้งานมันทุกวันต่อเนื่องมาไม่น้อยกว่า 5 ปีครับ จนสงสารมันก็หาเครื่องสำรองเป็น iMac อ่าครับ (สุดท้าย iMac ส่งซ่อม) MBP ต้องกลับมาทำงานหลักแทน…

ปลล. ระวังหน่อย…มีเครื่องเดียว…เวลาส่งซ่อมแล้วจะหนักใจ (ควรซื้อสองเครื่องนะ) lol

แผงวงจร MacBook Pro สวยดีครับ

ผมว่า 13" กำลังดีครับ 15" ดูเหมือนจะหลอกดูดเงินยังไงไม่รู้ ราคาที่เพิ่มเข้ามากับ feature ที่ได้… สำหรับผมคิดเหมือนกันครับ Mobility เป็นหลัก

การตลาดเค้าเก่งจริงๆ เราคงตามไม่ทันตาจ๊อบ… ต้องนับถือเค้าเลยครับ

สมัยนี้ก่อนซื้ออะไรผมต้องคิดหนักครับ T_T เศรษฐกิจมันแย่…

ตอนนี้โดนยึด MacBook ไปซะงั้น ได้ notebook เครื่องแรกในชีวิตกลับมาใช้เป็น 12" อย่างเล็ก

อย่าดีกว่าแบน… อ้ายมุขเนี้ยใช้บ่อยไป lol
ทำเป็นยกให้แฟนให้กิ๊ก… อีกสองวันก็ถอย MBP โดยอ้างกับแฟนว่า notebook ใช้แล้วเมื่อยเอว :smash: :smash: :smash:

โหยพี่ต้องนั่งลง windows ใหม่ ลงโปรแกรมอีก