Macbook Air - Macbook Pro มีความแตกต่างด้านไหนบ้าง?

พอดีไม่คุ้นเคยกับ MacBook แต่กำลังจะซื้อ Macbook Air - Macbook Pro ตัวไหนดีกว่ากันครับ

แล้วระบบปฏิบัตการมันเหมือนกันปะครับเหน Air ถูกกว่า Pro

เน้นทำงานจริงจัง -> MBP

เน้นเบาสะดวกสบาย -> MBA

ปล. SSD ไวขั้นเมพ เลยอาจทำให้รู้สึกว่า MBA เร็วกว่า MBP ด้วยซ้ำไป ลองไปเล่นที่ร้านดีกว่าครับ น่าจะได้คำตอบ

ปล 2. ขนาดลำโพง MBA 11" กับ MBA 13" กำลังขับยังต่างกันเลยครับ ตัว 13" ดังกว่าเยอะเลย

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ตอนนี้เข้าใจแล้วครับ

ssd ที่ใส่มากับ air มันไม่ได้ไวแบบ 2.5 ที่ขายแยกนะครับ อย่าไปเข้าใจแบบนั้น

ตอบแบบคนใช้มาหมดเลยนะ

ใช้จริงจัง โหลดไว อึด พกยากแต่ถือง่าย MBP

เล่นเน็ท โชว์สาว เบา ถือยาก MBA

จะใช้ MAC อย่าลืม ห้ามshutdown เครื่อง ปิดฝาแล้วยกกลับบ้านพอ

เอามาใช้ทำงานเลือก pro ดีกว่าครับ

Air มีไว้โชว์สาว

ขอบคุณพี่ Armuay - Bestthaihost นะครับสรุปเอา Pro เอามาทำงาน

ซื้อพวกนี้ตามข่าวหรือสอบถามร้านค้าด้วยก็ดีนะครับ ไม่ใช่ซื้อไปเดือนสองเดือนมีรุ่นใหม่ออกมาเสียใจแย่

เพิ่งซื้อ mbp ไปตอนก่อน lion ออกไม่กี่วัน รออับเกรดฟรี นานเลย