ตั้งค่า MAC Address

ไปเจอปัญหา Mainboard ไม่ได้กำหนดค่า Mac Address มา (MSI -6787)
ใช้ ipconfig /all เช็ค Physical Address จะเป็น FF ทั้งหมดเลย
เวลาใช้งานในระบบ เลยเกิดปัญหาไม่เห็นกัน
เลยอยากทราบว่า เราสามารถ ตั้งค่า Mac address เหมือน IP เองได้ไหมครับ

ค้นหาใน google เจอแต่ฝรั่งคุยกันตามบอร์ด อ่านแล้วไม่เข้าใจครับ
ขอบคุณครับ

Mac Address ไม่เคยกำหนดเองซะด้วย ไม่รู้ว่ากำหนดได้

ว่าแต่ lan card เสียหรือเปล่าครับ

ใช้ OS ไร ครับ ถ้าไม่มี ก็ ไม่ ต้องใส่ ครับ (ส่วนมาก ระบบ จะจับมาให้ อัตโนมัติ นะครับ นอก จาก พวก Unix เก่าๆ ที่ต้อง กรอก เอง ครับ)

OS เป็น winXP ครับ
lan on board เองไม่เสียครับ อย่างถ้าเอามากำหนดค่า IP เชื่อมต่อกัน เป็น network ปรกติหรือต่อเข้า router เล่นเน็ต ok หมดครับ
พอดีระบบ lan ของโรงเรียนใช้โปรแกรมสอนภาษา ที่ผมเข้าใจว่ามีการตรวจเช็คเจ้า MAC address ตัวนี้ด้วย
นั่งหาปัญหาอยู่นานเหมือนกัน พอมสังเดต ถึงพบว่า เครื่องไหนที่ MAC address เป็น FF หมดจะใช้โปรแกรมไม่ได้
แต่เครื่องที่ มีค่า MAC address จะใช้งานได้ปรกติครับ

เลยเกิดความสงสัย ว่าจะตั้งค่ามันได้ไหม เพราะถ้าตั้งค่าไม่ได้
ก็จะเท่ากับว่า mainboard มีปัญหาไปเลยครับ

ดูใน bios ครับ

กำหนดได้ครับ
ไปที่ Configuration ของ Lan Card แล้วดูตรง
Tab Advanced>Property>Netword Address

Mac ไม่ได้จะเป็น FF หมดได้น้า

ผมไม่แน่ใจว่าเป็นแลนออนบอร์ดรุ่นไหน แต่สำหรับบางรุ่นนั้นมีให้กรอกค่า MAC Address ยังไงลองดูวิธีนี้ก่อนครับ

Device Manager -> Right Ckick ที่ NIC -> Properties -> หาค่า “Network Address” หรือบางรุ่นอาจจะเป็น “Locally Administered Address”

ถ้าไม่ผิดพลาดมันจะถูกเลือกที่ Not Present จากนั้น ใส่ค่า MAC Address ในช่อง Value ให้มันแล้ว OK ออกมา reboot ครั้งหนึ่ง แล้วลองเช็ค ipconfig /all ดูครับ

ได้แล้วครับ
ทำตามที่คุณ maxlogic กับคุณ smartweb แนะนำครับ
แต่รูปแบบที่ใช้ป้อน (Pattern) ให้พิมพ์ตัวเลข หรือตัวอักษร ติดกันเลยไม่มีเครื่องหมายอะไรขั้นครับ

xxxxxxxxxx

ขอบคุณทุกท่าน ครับ