การทำประยุคใช้ LVM Snapshot เพื่อทำฺ Backup HDD และย้อนหลังข้อมูลได้หลายๆ วัน

เนื่องจากผมไม่มีความรู้เรื่องนี้มากมักจึงขอเขียนเชิงปรึกษานะครับ ถึงข้อดีข้อเสียและความเป็นไปได้ที่จะใช้งานแบบนี้

เริ่มต้นด้วยการติดตั้งและใช้งาน LVM อ่านข้อมูลได้จากที่นี่ http://spalinux.com/2008/05/use_lvm_to_manage_disk_part2
สรุปขั้นตอนของ LVM ดังนี้
- มี HDD เปล่า ผมใช้ /dev/sdb
- ทำการ Fdisk โดยดูข้อมูลจากเว็บ http://spalinux.com/2008/05/use_lvm_to_manage_disk_part2

คำสั่งในการทำ Snapshot
รูปแบบ
lvcreate -Lsize -s -n snapshot_dev_name original_lv_dev_name

ตัวอย่างการทำการใช้งาน
lvcreate -L500m -s -n backup-12-03-2017-17-15 /dev/mapper/VG_HOME/LV_HOME

โดยเราอาจสามารถใส่ใน Crontab ไว้ โดยเปลี่ยนตรง backup-12-03-2017-17-15 เป็นวันที่และเวลาที่ทำ Snapshot

การลบ Snapshot
ใช้คำสั่ง lvremove
ตัวอย่าง
lvremove /dev/VG_HOME/ backup-12-03-2017-17-15

โดยจะเลือก Remove เฉพาะตัวที่นานที่สุดออกไป

สิ่งที่ได้คือจะมี Snapshot เป็นวันๆ ย้อนหลังไปได้ตามที่เราอยากจะตั้งตราบเท่าที่ยังมีพื้นที่เหลือ

การ Mount Snapshot เพื่อดึงข้อมูลที่ Backup ไว้
ตัวอย่าง
mount /dev/VG_HOME/ backup-12-03-2017-17-15 /backup

เราก็จะสามารถเห็นไฟล์ทั้งหมดที่ Snapshot ใน /backup

ขอดี

1. ใช้เวลาในการทำ Snapshot น้อยมาก ไม่เกิน 5 นาที
  2. ใช้พื้นที่ในการจัดเก็บน้อยกว่าทำ Backup ทั้งก้อน
  3. สามารถนำมาประยุคใช้กับ Openvzได้ทำให้ประหยัดเวลาการทำ Backup

สิ่งที่ผมต้องการจะสอบถามเซียนท่านอื่นๆ ที่รู้เรื่องนี้รบกวนช่วยตอบให้ผมหน่อยนะครับ

1. ทำแบบนี้พื้นที่ที่ใช้ในการ Snapshot จะใช้อยู่ประมาณเท่าไหร่
  2. ตอน Create ตรง -Lsize ผลอะไรบ้างและควรกำหนดเป็นเท่าไหร่ดี
  3. วิธีนี้สามารถนำมาใช้ทำ Backup ที่สามารถย้อนหลังได้นานๆ ได้หรือไม่ มีความเสี่ยงหรือไม่ หรือจริงๆ แล้วมันไม่ใช่วิธี Backup

[COLOR=#ff0000]คำเตือน [/COLOR]การทำ Snapshot ไม่ใช่เป็นการ Backup ข้อมูลที่ดีถ้าไม่ได้ทำ RAID ดังนั้นผู้ใช้งานจะต้องทำ Backup แบบปกติแยกต่างหากไว้ด้วยนะครับ

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับจะได้แบ่งปันความรู้ให้เป็นวิทยาทานครับ

Snapshot ใช้พื้นที่ “เพิ่ม” รายวัน เท่ากับปริมาณข้อมูลที่มีการเปลี่ยนแปลงในวันนั้นๆ + overhead อีกนิดหน่อย

ไม่เหมาะสมที่จะใช้เป็น backup รายวัน แต่เหมาะสำหรับการทำ snap ไว้ สั่ง mount แล้วก็อ่านออกไป backup โดยที่ระบบยังสามารถทำงานต่อไปได้ตามปกติ แม้ว่าจะมาการเขียนไฟล์ใหม่ๆ เพิ่มมาหลังจากจุดที่เราสั่ง snap แล้ว แต่ไฟล์ ดังกล่าว จะยังคงเป็น version ณ ตอนที่สั่ง snap ครับ

ผมกำลังดูเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน

ว่าจะเอามาประยุกต์ใช้ในการทำ coldbackup สำหรับ app server บางตัวที่ต้อง shutdown ก่อนเริ่ม backup จะได้ร่นเวลาการทำ coldbackup ให้เหลือแค่
1 shutdown app server
2 make snapshot
3 start app server
4 mount snapshot
5 backup
6 unmount & merge snapshot

ถ้าเป็นของเดิมก็ต้องเป็น
1 shutdown app server
2 backup
3 start app server

ซึ่งทำให้ service ใช้ไม่ได้เป็นเวลานานเท่ากับเวลาที่เราใช้ในการ backup ครับ

open snapshot มีข้อเสียอย่างนึงคือทำให้การ access volume ต้นฉบับช้าลงครับ เพราะต้องมีการทำ cow (copy-on-write) ด้วย

ถ้าอันเดียวอาจไม่เห็นผลมาก แต่ถ้าหลายอัน หรือ snapshot บน SAN ที่ใช้งานหนักๆ จะเห็นผลเลยว่า lvm ต้นฉบับนั้นช้าลง

แต้ข้อดีเยอะ อย่างที่ จขกท. แจ้งไว้ครับ

ผมไม่เคยลองจริงจังนะครับ แต่เท่าที่คุ้นๆคือ ถ้ารัน openvz อยู่บน lvm เนี่ย คำสั่ง vzdump จะมีให้ทำ lvm snapshot ก่อนรันได้ ทำให้ไม่ต้อง lock vm ครับ

ขอบคุณมากครับ แสดงว่าไม่เหมาะกับข้อมูลที่มีการเปลี่ยนแปลงเยอะๆ ถูกต้องมั้ยครับ

แต่อย่างพวก Email Server ที่ Email มีการเข้าออกต่อวันไม่มาก แบบนี้ก็น่าจะใช้ได้ใช่มั้ยครับ

พอดีพวก Email Server ลูกค้าชอบตั้ง POP แล้วดึงข้อมูลไป พอเผลอลบข้อมูลในเครื่องแล้วชอบมาถาม Backup กับเรา

แต่ผมเปลี่ยนวิธีคิดใหม่แล้วสำหรับการ Backup ไฟล์พวก OpenVZ ด้วย Rsync

1. ทำ LVM ไว้บน HDD Server ที่ใช้ทำ Backup
  2. ทำ Rsync Backup รายวันเหมือนเดิม
  3. ทำ [COLOR=#333333]snapshot เป็นรายสัปดาห์ไม่เกิน 8 [/COLOR][COLOR=#333333]snapshot ซึ่งก็จะทำให้ย้อนหลังได้สูงสุด 2 เดือนซึ่งก็นานพอแล้วละครับ[/COLOR][COLOR=#333333]

ข้อดี

1. สามารถย้อนหลัง Backup ได้หลายวัน ไม่จำเป็นต้องทำทุกวันย้อนหลังได้เยอะๆ อาจทำ ทุกๆ สัปดาห์ ก็ทำให้ย้อนหลังได้มากเป็นเดือน
  2. ถึงการ Access ต้นฉบับจะช้าลง แต่ว่า HDD ที่ใช้ทำ Backup คงไม่ได้ใช้ I/O อยู่แล้ว จึงเป็นการดีที่จะทำกับ HDD ที่ใช้ Backup

[/COLOR]

ถ้าจำนวน snapshot มีมาก ผมว่า overhead จะสูงมากๆ เพราะว่ามันต้องวิ่งอ่านข้อมูลไล่ทีละ snapshot (อารมณ์เมหือนว่าการวางไฟล์บน layer ซ้อนขึ้นมาเรื่อยๆ ดังนั้นจะอ่านข้อมูลทั้งหมด ก็ต้องมองทุก layer)