Login to Ensim control panel

คือ ensim control panel (on linux)จะใช้ port : 19638 เราสามารถ foward port ได้หรือ ไปใช้ port อืน เปล่าครับ เพราะลูกค้ามีปัญหาไม่สามารถใช้งาน port นี้ได้ หลัง ๆ นี่เยอะเสียด้วยครับ :frowning:

ไม่ทราบใครเจอปัญหาแบบนี้แล้วแก้ไขอย่างไรครับ

:wink: ผมว่านะที่ลูกค้าท่านเข้าไม่ได้เพราะ Spyware แหละ Alrex อะไรเนี้ย
เมื่อก่อนก็เป็น page cannot อย่างเดียว รวมถึง proxy ด้วยถ้าใส่อย่าหวังเลย
วิธีการ fwd port ก็มีนะ แต่ถ้าทำไปแล้วจะวุ่นวายมากๆๆๆๆ อย่าเลยครับ

บอกลูกค้าให้ format ซิ เอิ๊กส์ๆ

:blink: :blink: :blink:

ลองให้ลูกค้า clear cookie กับ cache ของ IE ให้เรียบร้อยก่อน แล้วค่อยเข้าใหม่

ถ้าตั้งค่า Proxy ให้เอาออกด้วย เพราะส่วนใหญ่ จะใช้ไม่ได้ครับ

ลองเรียกผ่านทาง IP ดู ว่าขึ้นหรือเปล่า โดยให้ลูกค้าเรียกที่ IP ของเครื่องเลย

เช่น 203.45.67.89 แล้วมันจะเข้าหน้าของ web admin ลองใส่ Login, Domain, Password ดู ว่าผ่านไหม

ปัญหาแบบนี้ผมไม่เคยเจอมาก่อนนะครับ ยังไงลองวิธีผมก่อนนะครับ แล้วค่อยไปวุ่นวายกับ Ensim